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TCCIA INVESTMENT PLC
MKUTANO MKUU WA
17 WA WANAHISA 05/11/2022





TAARIFA YA
KAMPUNI

Kwenye Mkutano Mkuu
wa 17 wa Wanahisa
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI

Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha Kanuni za 
Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu  wa Wanahisa. 

 Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa zaidi ya asilimia 50.

 

UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 
05 Novemba, 2022.
Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu 
wa kumi na saba wa Wanahisa wa TCCIA 
Investment PLC, utafanyika siku ya Jumamosi 
tarehe 05 Novemba, 2022 kwa njia ya 
mtandao.

TAARIFA YA MKUTANO 
MKUU WA KUMI NA SABA
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Dondoo Na. 17/1/2022

KUPOKEA AJENDA

Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama zilivyowasilishwa.
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Dondoo Na. 17/2/2022

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SABA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 05 NOVEMBA, 2022.

Tunapenda kukujulisha kuwa, Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 05 Novemba, 2022 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidigitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
4. Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2021;
6. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2021;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia tarehe 31 Desemba, 2022;
8. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Kampuni kununua baadhi ya hisa zake (share buy back);
10.        Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la kuorodheshwa hisa za Kampuni kwenye soko la hisa la 
              Afrinex-Mauritius (Cross-Listing); 
11.        Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;        
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba.

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 11 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 25/10/2022;
2. Taarifa ya Mwaka 2021 na Makabrasha ya Mkutano itapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) kuanzia tarehe  25/10/2022;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa, kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 03/11/2022.
              saa kumi kamili jioni.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe: 20/09/2022
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Dondoo Na. 17/3/2022

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA WA WANAHISA
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 20 NOVEMBA, 2021

KWA NJIA YA MTANDAO. 

16.1 WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti
 
Bw. Peter W.  Kifunguomali   - Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita uliofanyika 
siku ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 
Kiambatisho Namba 1.

16.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na   
 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 16 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba   
 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua   
 Mkutano saa 3:05 Asubuhi.

16.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo, Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita   
 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

16.4 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano na zikasainiwa na Mwenyekiti na   
 Katibu.

16.5 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA  
 TANO ULIOFANYIKA TAREHE 10 AGOSTI, 2020

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa Mkutano  
 Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 20 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa.

16.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA   
 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020

16.6.1 Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na kukubaliana na wajumbe na kushauri;

16.6.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya   
 lazima;

16.6.1.3  Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

16.6.1.4 Pia inaendelea kuangalia maeneo mengine yenye tija zaidi;

16.6.1.5 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za   
 Serikali.
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16.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA KWA  
 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020

 Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,   
 shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathiriwa na chochote. Mkaguzi wa Mahesabu aliwajulisha wajumbe   
 kuwa, kwa mwaka wa fedha wa 2020, Kampuni llipata Hati safi.  lliazimiwa kwamba, Taarifa ya mahesabu   
 ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 yamepitishwa kama   
 yalivyowasilishwa.

16.8 AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

 Taarifa ilitolewa kuwa, azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la   
 Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa gawio la shilingi 6 kwa kila hisa moja.

16.9 KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA   
 FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo, ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio. 

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia akaunti zao na kwa njia ya    
 mitandao ya simu.

 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi sita za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    
 ilivyopendekezwa  na Bodi ya Wakurugenzi.

16.10 UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA   
 DESEMBA 31, 2021

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka   
 unaoishia Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni kabla ya kodi.    
 llielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na   
 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

 lliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee   kukagua   
 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2021. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 20  
 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

16.11 PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha unaoishia   
 Desemba 31, 2021. Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki   
 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walilkuwa   
 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne. lliazimiwa kwamba, kama 
 ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi milioni nne na laki nane   
 (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.
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16.12 KUPOKEA, NA KURIDHIA PENDEKEZO LA MABADILIKO KWENYE DAFTARI LA WANAHISA

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ilielekeza bodi kurekebisha  
 kasoro kwenye daftari la Wanahisa. Kulingana na taarifa sahihi ya idadi za hisa zinazoonyeshwa kwenye   
 taarifa ya hesabu za Kampuni ni 72,957,660, tofauti na taarifa zilizopo kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam  
 ambazo ni 73,077,253, hii ikiwa ni tofauti ya hisa 119,593. 

 Mkutano Mkuu uliridhia kurekebisha kasoro zilizojitokeza kwa kuondoa tofauti ya hisa 119,593 kati ya taarifa  
 zilizopo kwenye hesabu za Kampuni na taarifa zilizopo kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam.

16.13 UCHAGUZI WA WAJUMBE WA BODI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwamba, Kifungu Namba 69 cha Katiba ya Kampuni, kinatamka kuwa idadi ya   
 Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi itakuwa si chini ya 5 wala haitazidi 7 kama ifuatavyo. 

16.13.1 Kwa Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma utengewe nafasi mbili kwa kuwa PSSSF inamiliki asilimia  
 38.52 ya hisa za Kampuni. Mfuko uliwateua Bwana Fortunatus Magambo na Bwana Ernest R. Khisombi.
 
16.13.2 Chemba ya Wafanya Biashara, Wenye Viwanda na Kilimo itengewe nafasi moja ambayo Mjumbe atakuwa ni   
 Rais wa Chemba akiwakilisha Wanahisa wadogo ambao wengi ni wanachama wa Chemba. Chemba    
 inawakilishwa na Bwana. Paul F. Koyi.

16.13.3 Mjumbe mmoja achaguliwe kutoka Kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura na Wajumbe wote wa  
 Mkutano Mkuu. Mkutano Mkuu ulimchagua Bwana Nathan E. Mnyawami kutoka kundi la wataalam.

16.13.4 Wajumbe ambao ni Wanahisa wenye sifa stahiki.

 Wajumbe wengine ambao ni wanahisa waliochaguliwa kulingana na sifa zilizoainishwa ni kama ifuatavyo: -
 
 Prof. Lucian A. Msambichaka
 Ndugu. Joseph M. Kahungwa 
 Bi. Magdalene N. E. Mkocha

16.14 KUFUNGA KWA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA
 Mwenyekiti wa Bodi aliwashukuru wanahisa wote, Wajumbe wa Bodi, Wafanyakazi pamoja na wageni   
 waalikwa wote kwa kuhudhuria Mkutano Mkuu wa 16 pamoja na mchango wao katika kuboresha maendeleo  
 ya Kampuni.

Mkutano ulifungwa saa 4:13 Asubuhi 

...........................................................   ...........................................................
Katibu      Mwenyekiti
Tarehe:      Tarehe:    
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Dondoo Na. 17/3/2022

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
SITA WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 20 NOVEMBA, 2021

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 16 uliofanyika tarehe 20,
Novemba, 2021 kama kumbukumbu sahihi:-

Azimio la 
1/2022
Imeazimiwa kuwa 
Muhtasari wa Mkutano 
Mkuu wa kumi na Sita 
ulifanyika tarehe 20
Novemba, 2021 ni 
kumbukumbu sahihi



Dondoo Na. 17/4/2022

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU ULIOPITA

Kumb Maelezo mafupi Azimio Utekelezaji

16.12 Mabadiliko Kwenye daftari la wanahisa Kuondoa tofauti ya Hisa 119,593 kati
ya taarifa zilizopo kwenye hesabu za 
Kampuni na taarifa zilizopo Soko la Hisa
Dar es Salaam 

Agizo hili limetekelezwa na kusajiliwa
BRELA 

16.10 Kuteua Mkaguzi wa Mahesabu Mkutano Mkuu uliidhinisha CROWE 
Tanzania kukagua Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia 
tarehe 31 Desemba, 2021

Limetekelezwa.

16.9 Malipo ya Gawio Gawio lilipwe Shilingi sita (6) kwa kila 
hisa moja.

Limetekelezwa kwa wale ambao 
taarifa zao zimekamilika.

16.11 Malipo ya Wakurugenzi Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi 
4,800,000 kwa kila mjumbe kwa mwaka 
2020.

Limetekelezwa.

8

Jedwali na. 1
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Dondoo Na. 17/5/2022

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2021.

Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa iko 
katika Taarifa ya 
Mwaka.



UTANGULIZI
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha 
kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka wa fedha 
ulioishia Desemba 31, 2021. Licha ya changamoto 
mbalimbali, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. 
Taarifa ya utendaji inaonyesha ongezeko la mapato ya 
Kampuni lakini pia Bodi na Menejimenti inaendelea 
kuchukua hatua madhubuti kuendelea kukuza ongezeko 
la thamani kwa wanahisa wake.

BIASHARA ENDELEVU
Biashara endelevu ni jambo la msingi katika kuboresha 
ukuaji wa uchumi wa Kampuni na wa muda mrefu. Hata 
hivyo, tuna imani ya kuendelea kufanya vizuri katika 
utendaji na kutimiza malengo ambayo Kampuni 
imejiwekea. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji. Ili Kampuni kuendelea na shughuli zake za 
kibiashara tunaamini kuwa kufanya kazi pamoja kwa 
kushirikiana na wadau wetu wakuu kunaweza kuleta 
ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji.

Tunahitaji kuhakikisha Kampuni inakua, pamoja na 
kuimarisha mifumo ya utendaji na kuwa na biashara 
endelevu. Hatua kwa hatua, tunaweza kugeuza maono 
ya Kampuni na kutengezeza faida zaidi kwa wanahisa.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2021, Bodi 
inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 10 kwa hisa. 
Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemewa 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu 
huu wa 17.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2022, Bodi itajikita katika utekelezaji wa 
mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na 
kuongeza ufanisi wa kazi. Tunatarajia kuigeuza TICL 
kuwa chombo chenye mafanikio kwa kuwekeza katika 
fursa mbalimbali zinazojitokeza ndani na nje ya nchi.

SHUKRANI 
Natoa shukurani kwa Wakurugenzi wenzangu katika 
Bodi ya Wakurugenzi iliyoundwa upya. Wametoa fursa ya 
ushauri wa kusimamia Kampuni yetu. Nawashukuru 
sana Wanahisa wetu, wateja na washirika wa biashara 
wanastahili shukrani zangu za kina kwa msaada wao 
ulioifanya Kampuni yetu kukua. Mwisho, siwezi kusahau 
shukrani kwa CMSA (Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana), DSE (Soko la Hisa la Dar es Salaam) na 
wakala wengine wa udhibiti kwa mwongozo na 
usimamizi wao. Mwisho kabisa, Uongozi wa Kampuni 
unastahili kupongezwa kwa ari na maono yake mapana 
katika kutekeleza malengo ya kimkakati yaliyowekwa ya 
kuisukuma TICL na kuifanya ipite katika mazingira ya leo 
yenye misukosuko ya biashara ambapo ushindani ni 
mkali. 

Ahsante sana.

.......................................
Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi 
Tarehe: 30/05/2022
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TAARIFA YA MWENYEKITI

“Tunahitaji kuhakikisha Kampuni inakua pamoja na 
kuimarisha mifumo ya utendaji na kuwa na biashara 
endelevu. Hatua kwa hatua, tunaweza kugeuza maono 
ya kampuni na kutengezeza faida zaidi kwa wanahisa.”

Fortunatus M. Magambo



UTANGULIZI
Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2021, tumepiga 
hatua mbalimbali katika mwaka wa pili wa kutekeleza 
Mpango Mkakati wa Kampuni wa miaka mitatu 2020 - 
2022. Mpango wetu ni kuongeza faida, Kuongeza fedha 
kwenye mzunguko na kuongeza mapato ya Kampuni. 
Lengo kuu ni kubadili mfumo wa sasa na wa baadaye 
kwa kuwekeza ndani na nje ya nchi. Tunafanya jitihada 
kuimarisha ongezeko la thamani kwa Wanahisa, 
kuwekeza na kuboresha utendaji. Bodi na Menejimenti 
wanajitoa kufanya kazi kwa bidii ili kuhakikisha lengo la 
Kampuni linatimia.

Mwanga umeanza kuonekana kwenye ukuaji wa 
Kampuni wa sasa na matarajio ya siku zijazo yameanza 
kuonekana.

MAPATO KATIKA UWEKEZAJI
Kampuni imepanua wigo wake kwa kusimamia vizuri 
uwekezaji ambapo kwa asilimia kubwa imewekeza 
kwenye hisa na dhamana za serikali kutoka TZS 
2,000,000 mwaka 2005 na kufikia TZS 
29,397,763,000 mwaka 2021. Mapato ya Kampuni 
yameongezeka kutoka asilimia nane (8%) na kufikia 
asilimia kumi na tano (15%). Hivyo, Kampuni imeendelea 
kutoa Gawio kwa wanahisa wake mfululizo kutoka 
mwaka 2012.

TAARIFA YA KIUTENDAJI
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na 
uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2021 
ukilinganisha na taarifa ya mwaka 2020 kama 
ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:
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TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU

“Mwanga umeanza kuonekana katika wingu zito 
lililokuwa limetanda kwenye ukuaji wa Kampuni wa 
sasa na matarajio ya siku zijazo yameanza kuonekana..”

Peter W. Kifunguomali

MAELEZO MAELEZO 2021 2020

Mapato Shilingi’000 2,690,726 2,507,571

Gharama za Uendeshaji wa Kampuni Shilingi’000 (1,014,150) (1,060,243)

Faida baada ya Kukata Kodi Shilingi’000 1,329,859 (475,136)

Mali za Wanahisa Shilingi’000 27,404,314 26,571,009

Jumla ya mali za Kampuni Shilingi’000 30,451,345 29,777,019

Pato kwa kila Hisa (EPS) Earnings per shares Shilingi’000 18.22 (6.51) 

Jedwali na. 2



UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI
Kwa mwaka 2021, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni 
ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni 
iliwekeza jumla ya Shilingi 4,597,335,000 kwenye 
Amana za Serikali (Government Bonds) za miaka 25 na 
Shilingi 1,048,815,000 kwa kununua hisa baada ya 
kuuza Amana za Serikali na baadhi ya hisa tulizowekeza 
kwenye Makampuni mengine kama njia mojawapo ya 
kutanua wigo wa uwekezaji.

Hadi kufikia Desemba 31, 2021, Uwekezaji uliongezeka 
kwa asilimia mbili (2%) na kufikia Shilingi 
29,397,763,000 ukilinganisha na Shilingi 
28,817,636,000 mwaka 2020.

Maeneo ambayo Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 
31, 2021 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye 
jedwali hapa chini:

MTAZAMO WA BIASHARA
Kwa kuzingatia siku zijazo, tuna uhakika kwamba 
mazingira yetu ya uwekezaji yanafaa kwa kuanzisha 
miradi muhimu kama vile kilimo na biashara ya mifugo 
ambayo ina uhusiano wa moja kwa moja na wananchi. 
Aidha, ushiriki wetu katika sekta ya uzalishaji ni 
kuthamini mwenendo wa uchumi wa nchi. Tutategemea 
pia kupunguza uwekezaji kwenye hisa ili kupunguza 
uwezekano wa athari zinazoweza kujitokeza na kuathiri 
mwenendo wa Kampuni.

HITIMISHO
Tuna wafanyakazi bora na waliojitolea kuwa familia ya 
TCCIA Investment PLC ambao wanaelewa malengo ya 
kimkakati ya Kampuni vizuri; ni wanaume na wanawake 
wenye sifa na utendaji bora.

Ninaishukuru sana Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo 
mzuri, Menejimenti, mabenki, wakaguzi, na wawekezaji 
kwa nia yao kubwa ya kuhakikisha kwamba Kampuni 
yetu inafanikiwa kwa kila inachofanya katika kukua 
kwake.

Ahsanteni sana 

.......................................
Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji Mkuu
Tarehe: 30/05/2022
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Taarifa ya Afisa Mtendaji Mkuu...

AINA YA UWEKEZAJI % 2020 (SHS’000’)2021 (SHS’000’) %

Hisa 15,253,840 52 52

Amana za Serikali 12,985,104 44 13,578,175

14,848,114

47

Amana za Benki  932,472 3 155,000 -

Amana za Makampuni - - 10,000 -

Mali zisizohamishika 221,347 1 221,347 1

Maeneo mengine 5,000 - -

Jumla ya Uwekezaji 29,397,763 100 28,817,636 100

Jedwali na. 3
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TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 Desemba, 2021

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI

DHIMA YA KAMPUNI 
Kutengeneza ongezeko la thamani ya 
muda mrefu kwa wanahisa wa 
Kampuni kwa kutoa 
faida nzuri zaidi inayotokana na 
uwekezaji bora na salama.

MAONO YA KAMPUNI 
Kuwa kituo kikuu cha 
usimamizi wa 
uwekezaji Tanzania. 

KAULI MBIU 
Kwa pamoja tunaweza. 
MAADILI KATIKA KAZI: 
Uwajibikaji, Kujitoa, Kufanya 
kazi kwa pamoja, Uaminifu na 
uvumbuzi.

UTANGULIZI
Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu yaliyokaguliwa 
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2021. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi ya Kampuni kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Desemba, 2021.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Tanzania kulingana na Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. Kampuni imesajiliwa na Soko la Hisa 
la Dar es Salaam na inamilikiwa na wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

BIASHARA YA KAMPUNI
Biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika hisa za Makampuni yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ikiwa ni pamoja na Amana za Makampuni ambazo zinatoa faida kubwa na Amana za Serikali pamoja na 
uwekezaji katika maghala ambayo yako maeneo yenye mpango mkakati mzuri.

Aidha, Kampuni inahimiza kujenga utamaduni wa kuweka akiba kwa wanahisa wake kwa njia ya kuwekeza katika hisa 
za makampuni yenye ufanisi mkubwa.

MATOKEO YA SHUGHULI ZA BIASHARA
Taarifa za Mahesabu zinaandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa Taarifa za Mahesabu (IFRS) na 
Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera za uhasibu zimetumika ipasavyo ikilinganishwa na mwaka jana, isipokuwa 
kwa kupitishwa kwa Sheria mpya ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu au zilizorekebishwa kama ilivyoainishwa katika 
kidokezo namba moja.

Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2021, Kampuni ilipata faida ya Shilingi 1,329,860,000 baada ya 
kodi ikilinganishwa na hasara ya TZS Shilingi 475,136,000 mwaka 2020 baada ya kodi. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kwa asilimia saba (7%) kutoka Shilingi 2,507,571,000 mwaka 2020 na kufikia Shilingi 2,690,726,000 
mwaka 2021. Kuongezeka kwa mapato kunatokana na uamuzi wa Bodi wa kubadilisha mfumo wa uwekezaji wa 
Kampuni na kuwekeza zaidi katika Amana za Serikali na kwenye hisa.
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IDADI YA HISA ZA KAMPUNI

Hapakuwa na mabadiliko yoyote ya idadi ya hisa zinazomilikiwa na Kampuni kwa mwaka 2021. 

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2021, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 10 kwa kila hisa moja ambayo 
ni sawa na Shilingi 729,576,600 ukilinganisha na gawio la Shilingi 6 kwa kila hisa moja sawa na Shilingi 438,463,518 
mwaka 2020. 

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili kugawanya 
mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara.  

Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na mbili 
(22%) kwa mwaka.  

Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Pia, Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%). 

Zilizoidhinishwa (Authorized) 2021 2020

Hisa za Kawaida (Ordinary Shares) 5,000,000,000 5,000,000,000

2021 20202021 2020

Shs’000 Shs’000 Idadi ya Hisa

Hisa za Kawaida (Ordinary Shares) 1,459,153 1,459,153 72,957,660 72,957,660

Share Premium 708,799 708,799 - -

2,167,952 2,167,952 72,957,660 72,957,660

IDADI YA HISA

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2021, Wakurugenzi walikuwa ni hawa wafuatao:-

Hapakuwa na mabadiliko yoyote ya Wakurugenzi kwa mwaka 2021.

NAME NAFASI URAIA SIFA/ELIMU

Bwn. Fortunatus Magambo Mwenyekiti Mtanzania Mchumi

Prof. Lucian A. Msambichaka Makamu Mwenyekiti Mtanzania Mchumi

Bwn. Joseph M. Kahungwa Mjumbe Mtanzania Mhasibu

Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Kilimo/Mchumi

Bwn. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Mchumi

Bwn. Ernest R. Khisombi Mjumbe Mtanzania

Mtanzania

Mauzo na Manunuzi

Bwn. Paul F. Koyi Mjumbe Teknohama

Jedwali na. 4

Jedwali na. 5
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MATUKIO BAADA YA TAARIFA HII
Hapakuwa na tukio lolote lililojitokeza baada ya kutolewa kwa taarifa hii.

KATIBU WA BODI
Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2021, hapakuwa na mabadiliko yoyote ya Katibu, bali ameendelea kuwa Ndugu 
Peter William Kifunguomali.

SIASA NA KUSAIDIA JAMII
Kulingana na Sera ya Kampuni, hatujawahi kuchangia shughuli za siasa.
Hata hivyo, kwa kutambua umuhimu wa elimu katika jamii yetu, kwa mwaka 2021 Kampuni imechangia Shilingi milioni 
mbili kwa shule ya Sekondari Mkomazi kwa ajili ya kununua madawati ukilinganisha na Shilingi milioni tano ambazo 
zilitolewa mwaka 2020.

UDHIBITI WA ATHARI ZINAZOWEZA KUJITOKEZA NA MFUMO WA NDANI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza pamoja na kusimamia mfumo mzima wa utendaji kwenye 
Kampuni. Menejimenti inawajibika kuhakikisha taarifa ya Mahesabu na Mfumo wa Utendaji unafanya vizuri. Lengo ni 
kuhakikisha ufanisi katika mfumo wa utendaji kama ifuatavyo:
 • Kulinda stahiki za wanahisa na mali za Kampuni.
 • Ufanisi na Ubora katika kazi;
 • Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria.
 • Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha.
 • Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida.
 • Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu na hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Hakuna mfumo wa 
udhibiti wa ndani unaoweza kutoa taarifa kamili dhidi ya taarifa potofu au hasara kwa sababu mfumo wa Kampuni 
umeundwa kuwapa Wakurugenzi uhakika kwamba taratibu zilizopo zinafanya kazi kwa ufanisi. Wakurugenzi 
wamethibitisha mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha kuwa unafanya kazi vizuri.

Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande mwingine, 
Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda, ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi ambapo 
kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.

Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni.

Athari zinazoweza kuikumba Kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Athari ya kutopata faida ni athari ya soko inayotokana na mabadiliko ya thamani ya mali ya Kampuni kama matokeo ya 
kushuka kwa bei katika uwekezaji wa Kampuni. Uwekezaji katika amana za serikali za muda mrefu na mapato ya 
kudumu ni njia mojawapo ya kupunguza athari ya kushuka kwa viwango vya riba katika soko.

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa wakati 
na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za muda mfupi 
zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni.
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Kampuni imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa 
toka kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Mikopo
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe iliyopangwa. Ili kupunguza 
hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji, kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za uidhinishaji katika 
kila eneo la uwekezaji.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya Wakurugenzi wanahusika 
kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni.

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum katika 
maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato makubwa. Ili 
kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi wake, kupitia 
kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya Kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na Menejimenti zinahakikisha zinatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora.

Idadi ya Hisa zinazomilikiwa na Wajumbe wa Bodi kwenye Kampuni
Mpaka kufikia Desemba 31, 2021, idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:

• Bwn. Paul F. Koyi, Rais wa TCCIA - Anawakilisha TCCIA Makao Makuu na Ofisi za Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya  
 Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213.
• Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa  
 Serikali (PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

Hakuna mabadiliko yaliyojitokeza kati ya kipindi cha uandaaji wa taarifa hii hadi leo inapowasilishwa.

WAKURUGENZI IDADI YA HISA ANAZOMILIKI

2021 2020

Prof. Lucian Ambrose Msambichaka 487,580 487,580

Bwn. Joseph Matanga Kahungwa 40,600 40,600

Bwn. Nathan Edward Mnyawami 19,675 19,675

Bi. Magdalene Nelson Enock Mkocha 102,363 102,363

650,218 650,218

Jedwali na. 6
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UTAWALA BORA
Bodi inawajibika kwa shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi ina wajibu wa kutambua athari 
ambazo zinaweza kuathiri shughuli za Kampuni, kutafuta fursa na kufanya maamuzi yahusuyo uwekezaji. Bodi ina 
wajibu wa kuhakikisha mfumo wa utendaji unadhibitiwa ipatasavyo pamoja na sera zote zinatumika na mfumo wa 
Utawala bora unafuatwa pamoja na taratibu zote.

Kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2021, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
nne (4) na vikao maalum tatu (3) ambavyo vilifanyika kuidhinisha mambo muhimu ambayo yalikuwa yanahitaji idhini ya 
Bodi. Bodi imekabidhi usimamizi wa shughuli za kila siku za Kampuni kwa Afisa Mtendaji Mkuu akisaidiwa na 
Menejimenti. Menejimenti pia inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na 
Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja ya kujadili na kuidhinisha Mpango Mkakati wa Kampuni 
na Bajeti ya mwaka pamoja na kupitia Taarifa ya Mahesabu yaliyokaguliwa.

Wakurugenzi wote wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wakurugenzi wote 
wana tabia njema na wanatekeleza majukumu yao kwa uadilifu.
Wakurugenzi wote wanafuata kanuni za Utawala Bora. Kwa mwaka wa fedha wa 2021, Bodi iliunda Kamati mbili ili 
kutimiza kanuni za Utawala Bora na kufanya maamuzi kwa wakati sahihi kuhusiana na mambo ya Kampuni. Kamati 
hizo ni:-
•  Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu.
•  Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA BODI PAMOJA NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA KWA MWAKA 2021.

Wajumbe
wa Bodi

NA.          JINA        NAFASI     IDADI YA VIKAO

1. Bwn. Fortunatus Magambo Mwenyekiti 7 7

2. Prof. Lucian A. Msambichaka Makamu Mwenyekiti 7  7

3. Bwn. Joseph M. Kahungwa Mjumbe 7  7

4. Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe 7  7

5. Bwn. Nathan E. Mnyawami Mjumbe 7 7

7. Bwn. Paul F. Koyi Mjumbe 7 6

8. Bwn. Ernest R. Khisombi Mjumbe 7  7

IDADI YA VIKAO 
ALIVYOHUDHURIA

Jedwali na. 7
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Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, na Mpango Mkakati wa 
mwaka pamoja na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kuidhinisha.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya Kampuni inayoandaliwa 
na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima.

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2021
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2021, Bodi ina majukumu yafuatayo:-
 • Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
 • Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani;
 • Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato;
 • Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2022;
 • Kufanya Upembuzi yakinifu na kutafuta vyanzo vipya vya uwekezaji.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es 
Salaam (DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na benki za Biashara. Kwa mwaka 2021, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika.

UPATIKANAJI WA TAARIFA YA MAHESABU
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambapo umegawanywa katika mfumo wa hisa, ambapo 
kufikia Desemba 31, 2021 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa zimelipiwa ni sawa na 
Shilingi 2,167,952.000
 

 

1. Bwn. Joseph M. Kahungwa Mwenyekiti

Bwn. Ernest R. Khisombi Mjumbe2.

Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe3.

1.

2.

3.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: 

Prof. Lucian A. Msambichaka      Mwenyekiti

Bwn. Nathan E. Mnyawami      Mjumbe 

Bwn. Paul F. Koyi       Mjumbe

Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji:

Jedwali na. 8

Jedwali na. 9
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TAARIFA KUHUSU SOKO LA HISA
Kampuni imeorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam. Mpaka kufikia Desemba 31, 2021, thamani ya hisa moja 
ilikuwa Shilingi 350 ambayo ni sawa na thamani ya hisa moja kwa mwaka 2020 na mtaji wa Soko ulikuwa Shilingi 
25,580,000,000 ambayo ni sawa na mtaji wa mwaka 2020.

BIASHARA ENDELEVU
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na rasilimali 
zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha mazingira ya 
utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama utakuwa na faida 
kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, kutumia mtandao, 
kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni kuhusu kuondoa madhara 
ya kimfumo kupitia teknolojia. Kuelimisha kuhusu programu ya uhamasishaji wa teknolojia rafiki kwa mazingira 
(Corporate Social Responsibilities).

2021
Shs’000

2020
Shs’000

Mtaji wa Kampuni Ulioidhinishwa (Shs)
5,000,000,000 hisa za kawaida zenye thamani ya 
Shilingi 20 kwa hisa moja.

100,000,000 100,000,000

Hiza zilizolipiwa 
72,957,660 hisa za kawaida zenye thamani ya Shilingi  
20 kwa kila hisa.

Share Premium

1,459,153

708,799

2,167,952 2,167,952

1,459,153

708,799

MTAJI WA KAMPUNI NA UMILIKI WAKE.

UMILIKI WA HISA ASILIMIA SHS’000

PSSSF 39 562,006
Mkombozi Fishing & Marine Transport Ltd 6 84,300
Abbasi Export Ltd 2 33,720
Christopher Mwita Gachuma 2 28,100
Fayaz Feroz Rashid 2 24,728
Nimrod Elirehemah Mkono 2 22,480
Wanahisa wengine (less than 1.5) 47 703,819

100 1,459,153

Jedwali na. 10

Jedwali na. 11



20

MTAZAMO KATIKA KUENDELEA KWA SHUGHULI ZA KAMPUNI
Wakurugenzi wanaamini kuwa, Kampuni ina rasilimali za kutosha za kifedha kuendelea kufanya kazi kwa siku zijazo 
kulingana na Taarifa ya Mahesabu iliyoambatanishwa. Wakurugenzi wamejiridhisha kuwa, Kampuni iko katika hali nzuri 
ya kifedha na kwamba ina uwezo wa kukopa ili kukidhi mahitaji yake ya kifedha pale itakapohitajika. Wakurugenzi 
hawajapokea taarifa mpya ambayo inaweza kuathiri utendaji wa Kampuni hapo baadaye. Athari za Ugonjwa wa Corona 
(COVID – 19) zimezingatiwa katika utoaji wa taarifa hii.

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi pale 
wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu.

Mikopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na Bodi 
na inatolewa kulingana na Bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka husika.

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi.

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ikiwemo Public Servant Social Security Fund (PSSSF) na National 
Social Security Fund (NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa wafanyakazi wake.

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao.

Usawa wa Kijinsia Kazini
Kufikia Desemba 31, 2021, Kampuni ilikuwa na wafanyakazi 6 ukilinganisha na wanne mwaka 2020. Wafanyakazi 
watatu wakiwa ni wanawake na watatu wanaume ukilinganisha na mwaka 2020 ambapo wanaume walikuwa wawili 
na wanawake wawili.

Mazingira, Jamii na Utawala
Tunaendelea kuzingatia masuala ya Mazingira, Kijamii na Utawala na tumetambua njia bora zaidi za kupima kile 
ambacho tumekuwa tukikifanya. Kampuni imejitolea "kuwa kijani" kwa kufanya kazi bila kutumia karatasi na kutenga 
uwekezaji wetu wa hisa katika makampuni ambayo yanatii sheria za mazingira na usalama.

MIPANGO YA BAADAYE YA MAENDELEO
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi ya 
asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha  hisa zake
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kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kwa kuwekeza katika taasisi 
hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama ilivyo sasa 
ambapo kipato chake hakitabiriki.

Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya 
uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa.

Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, biashara ya 
mifugo, na biashara nyingine katika sekta ya fedha kama kuuza na kununua Amana za Makampuni na Serikali.

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana jukumu la kulinda mali za Kampuni. Bodi imeidhinisha sera mbalimbali na kanuni ambazo hazikinzani 
na Mamlaka za fedha, na sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya udhibiti wa mfumo wa ndani. Sera hizi hupitiwa 
mara kwa mara ili kuenenda na mazingira ya sasa ya utendaji. Wakurugenzi wanayo furaha kutoa taarifa kwamba kwa 
mwaka 2021 hapakuwa na matukio yoyote ya udanganyifu.

Mambo yahusuyo Miamala
Mambo yote yahusuyo miamala na kiwango cha fedha kilichopo kimeonyeshwa katika kifungu cha 32 cha Taarifa ya 
Fedha.

Wajibu wa Wakurugenzi
Ni wajibu wa Wakurugenzi kuhakikisha kwamba taarifa za fedha zinawasilishwa kwa kila mwisho wa mwaka wa fedha 
na matokeo ya shughuli za utendaji kwa kipindi kilichomalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
taarifa za Fedha na taratibu zinazotumika, kanuni na matakwa ya kisheria. Wakurugenzi pia wanathibitisha matakwa ya 
Uandaaji wa Taarifa za Fedha Tanzania (TFRS 1) na sheria zingine zote zinazohusiana na Kampuni.

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, Crowe Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena, kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 Desemba, 2022. Hata hivyo, Bodi 
itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika Mkutano huu kwa majadiliano na kuidhinisha.

Taarifa ya Mahesabu imeainishwa katika ukurasa wa 23 hadi 27, ambapo imeandaliwa vizuri na kuidhinishwa na Bodi 
katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 30/05/2022 na kusainiwa na wajumbe wafuatao:

...........................................................   ...........................................................
Bwn. Fortunatus M. Magambo   Pro. Lucian Msambichaka  
Mkurugenzi     Mkurugenzi
Tarehe:30/05/2022    Tarehe:30/05/2022     
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UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili Wahasibu 
na wakaguzi wa mahesabu pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 1972, na 
kurekebishwa na sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa na 
uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuandaa taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha. Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa 
taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi.  

Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa ya 
Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2021 imeandaliwa kulingana na viwango vya Uhasibu 
na matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA INVESTMENT PLC 
kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:30/05/2022
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Dondoo Na. 17/5/2022

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2021

Mapato 2,690,726 2,507,571 

Mapato anuwai 200,183 13,360 

Mapato mengine/ (hasara) ya uendeshaji  36,952 (1,347,870)

Matumizi ya uendeshaji (1,014,150) (1,060,243)

Faida ya uendeshaji 1,913,711 112,818 

Gharama za mtaji (374,670) (466,557)

Faida/ (hasara) kabla ya kodi 1,539,041 (353,739)

Kodi (209,182) (121,397)

Faida/(Hasara) kwa mwaka 1,329,859 (475,136)

Mapato mengine kamili 

Kupanda/ (kushuka) kwa thamani ya hisa (58,088) 388,225

Mapato/(hasara) mengine ya mwaka  (58,088) 388,225 

Jumla ya mapato/(hasara) kwa mwaka 1,271,771 (86,911)

Mapato kwa kila hisa 18.22 (6.51) 

2021
Shilingi ‘000

2020
Shilingi ‘000
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TAARIFA YA WARAKA WA MIZANIA HADI TAREHE 31/12/2021

2021 2020
 

Rasilimali Shilingi' 000  Shilingi' 000 

Rasilimali za muda mrefu 

Mali ya kudumu inayogusika 139,447 26,307

Haki ya matumizi ya rasilimali 3,256 42,316

Uwekezaji wa kwenye ardhi/majengo 221,347 221,347

Uwekezaji wa kwenye hisa 15,253,840 14,848,114

Dhamana za serikali 12,985,104 13,578,175

Rasilimali zisizogusika 4,500 -

Amana za makampuni/mashirika -

Uwekezaji mwingine -

-

-

28,607,494 28,716,259

Rasilimali za muda mfupi 

Rasilimali za biashara 589,870 571,177

Kodi ya muda mfupi 242,682 273,350

Amana za makampuni/mashirika - 10,000

Fedha na thamani ya fedha 1,011,299 206,233

1,843,851 1,060,76

Jumla ya Rasimali 30,451,345 29,777,019

Mtaji na Madeni 

Mtaji

Mtaji 2,167,952 2,167,952

Jumla ya akiba 5,327,762 5,430,850

Faida kuu 19,908,600 18,972,207

27,404,314 26,571,009
Madeni ya muda mrefu 

Mkopo wa muda mrefu 2,396,962 2,606,193

Kodi iliyoahirishwa 23,890 3,256

2,420,852 2,609,449-
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TAARIFA YA WARAKA WA MIZANIA HADI TAREHE 31/12/2021
Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na:

...........................................................   ...........................................................
Bwn. Fortunatus M. Magambo   Pro. Lucian Msambichaka  
Mkurugenzi     Mkurugenzi
Tarehe:30/05/2022    Tarehe:30/05/2022     

2021 2020
 

Rasilimali Shilingi' 000  Shilingi' 000 

Madeni ya muda mfupi 
Madeni ya biashara 132,095 151,075

Dhima ya kukodisha - 39,093

Mkopo wa muda mfupi 

Jumla ya madeni 3,047,031 3,206,010 

Jumla ya mtaji na madeni 30,451,345 29,777,019 

209,231 183,092

Gawio 284,853 223,301

626,179 596,561
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TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA 2021

Shilingi
‘000 ‘000 ‘000 ‘000 ‘000 ‘000 ‘000

Mwaka uliopita

Usawa tarehe 
01/01/2020 1,459,153 708,799 2,167,952 9,650,287 (629,662) 15,907,807 27,096,384

Hasara ya 
mwaka (475,136) (475,136)

Mapato mengine 388,225 - - 388,225

Kuhamisha 
kwenda akiba 
kuu (3,978,000) 3,978,000 -

Gawio (438,464) (438,464)

Usawa tarehe  
31/12/2020 1,459,153 708,799 2,167,952 6,060,512 (629,662) 18,972,207 26,571,007

Muda wa sasa: 

Usawa tarehe  
01/01/2021 1,459,153 708,799 2,167,952 9,650,287 (629,662) 18,972,207 26,571,007

Mapato ya 
mwaka 1,329,859 1,329,859

Mapato mengine (58,088) (58,088)

Kuhamisha 

kwenda akiba 
kuu (45,000) 45,000

Gawio (438,464) (438,464)

Usawa tarehe

31/12/2021 1,459,153 708,799 2,167,952 5,957,424 (629,662) 19,908,602 27,404,314

Mtaji wa 
hisa 

Mapato
ya hisa  

Jumla ya 
mtaji wa hisa 

Akiba ya 
thamani ya 
uwekezaji 

kwenye hisa  

Gharama 
ya IPO 

Faida kuu Jumla ya 
mtaji 
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TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

  2021             2020

Mzunguko wa fedha kutokana na uendeshaji Shilingi '000 Shilingi '000

Fedha iliyotoka kwenye shughuli za uendeshaji 1,908,698 1,461,036

Gharama za kifedha (374,670) (466,557)

Kadi iliyolipwa (157,880) (49,835)

Manunuzi ya mali ya kudumu inayogusika (142,192) (11,600)

Mzunguko kwenye uwekezaji  katika hisa (463,814) 4,904,999

Manunuzi ya amana za serikali 593,071 (3,900,253)

Mzunguko kwenye amana za makampuni 10,000 20,336

Faida/(Hasara) kwenye uuzaji wa hisa 36,952 (1,342,370)

Mzunguko wa mkopo (183,094) (210,715)

Mzunguko wa dhima ya kukodisha (39,093) 39,093

Fedha na thamani ya fedha mwanzo wa mwaka 206,233 224,314

Gawio lililolipwa (376,912) (387,349)

Fedha taslimu iliyotumika katika uwekezaji 28,017 (403,754)

Fedha taslimu iliyotokana na mtaji (599,099) (558,971)

Jumla ya fedha taslimu za mzunguko kwa mwaka 805,066 (18,081)

Fedha na thamani ya fedha mwisho wa mwaka 1,011,299 206,233

Manunuzi ya Haki ya kutumia Rasilimali

Manunuzi ya Rasilimali Isiyogusika

- (74,866)

(6,000) -

Fedha taslimu inayotokana na uendeshaji

Mzunguko wa fedha kutokana na uwekezaji

1,376,148 944,644



WASILISHO

Dondoo Na. 17/5/2022

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2021 na kuazimia kama ifuatavyo.

Azimio la 
2/2022
 

Taarifa ya Mwaka ya 
Wakurugenzi na Taarifa 
ya Fedha iliyokaguliwa 
kwa kipindi cha Mwaka 
ulioishia tarehe 31 
Desemba, 2021
imepitishwa kama 
ilivyowasilishwa.

28



KUTANGAZA GAWIO

Dondoo Na. 17/6/2022

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba, 31 2021, Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 10 kwa hisa (2020: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike 
baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao 
na kwa njia ya mitandao ya simu. 

Azimio la 
3/2022
 

Mkutano Mkuu 
umeazimia, kuridhia 
pendekezo hili kwamba 
gawio la shilingi za 
Kitanzania Kumi (10) kwa 
kila hisa kama 
ilivyopendekezwa na 
Bodi ya Wakurugenzi.
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UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2022

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2021, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2021. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2022. Ada ya ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Azimio la 
4/2022
 
Imeazimiwa kukubaliana na 
pendekezo la Bodi ya 
Wakurugenzi kuwa CROWE 
Tanzania waendelee 
kukagua Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa 
Fedha unaoishia Desemba 
31, 2022. Pamoja na 
kuidhinisha Shilingi 20 
milioni kabla ya kodi kama 
gharama za malipo ya ukaguzi
wa Mahesabu ya Kampuni.

30
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PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI
Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha utakaoishia Desemba 31, 2022, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000). Kama ilivyokuwa 
mwaka jana.

Azimio la 
5/2022
 

Imeazimiwa kwamba 
kama ilivyopendekezwa 
na Menejimenti, malipo 
ya Wakurugenzi wa 
Bodi yawe Shilingi 
milioni nne na laki nane 
(Shilingi 4,800,000) kwa 
kila Mjumbe wa Bodi. 

31
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Dondoo Na. 17/9/2022

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA PENDEKEZO LA KAMPUNI 
KUNUNUA BAADHI YA HISA ZAKE (SHARE BUY BACK)

Azimio la 
6/2022
 
Imeazimiwa kwamba Kampuni
kununua baadhi ya Hisa zake
kama ilivyopendekezwa na 
bodi ya Wakurugenzi

Kwa miaka kadhaa Menejimenti imekuwa ikipokea malalamiko kutoka kwa wanahisa ambao wanahitaji kuuza 
hisa zao, lakini wakashindwa kutokana na kukosekana kwa wanunuzi. Taarifa za Soko la Hisa za hivi karibuni 
zinaonyesha kuwa kulikuwa na hisa 140,000 ambazo hazijanunuliwa.

Mapendekezo
Bodi inapendekeza kuwa, Kampuni itenge shilingi milioni mia moja kwa kila mwaka mfulilizo kwa miaka mitatu 
kulingana na bei ya soko. Lengo la kuandaa Mfumo huu wa Kampuni kununua hisa zake, ni kutokana na sababu 
zifuatazo;

• Mfumo huu utaiwezesha Kampuni kuwarudishia wanahisa wake fedha zao kulingana na umiliki wao, na   
 hivyo kuhamasisha wanahisa kuzinunua tena hapo baaadae.
• Mfumo huu utasaidia kuboresha mapato katika uwekezaji na kuongeza thamani ya hisa katika soko. 
• Kampuni inaamini kuwa mchakato huu ambao pia unahusisha wanahisa wadogo utawanufaisha wanahisa  
 wengi, ambao mara nyingi wameshindwa kuuza hisa zao kwa sababu ya changamoto ya kutopata wanunuzi  
 katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE).
• Hisa zitakazonunuliwa na Kampuni zinaweza kuuzwa tena katika siku zijazo pale wanunuzi wengine   
 watakapojitokeza.
• Hisa zitakazonunuliwa na Kampuni hazitakuwa na gawio, hivyo kusaidia kuongezeka kwa thamani ya hisa.

Wasilisho
Pendekezo hili linawasilishwa kwenye Mkutano Mkuu ili Kujadiliwa na Kuidhinishwa.

Bodi ya Wakurugenzi.



Azimio la 
7/2022
 
Imeazimiwa kwamba kama 
ilivyopendekezwa Kampuni
kuorodhesha hisa zake 
kwenye soko la Hisa 
AFRINEX- MAURITIUS 
(CROSS-LISTING)
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PENDEKEZO LA KUORODHESHA HISA ZA KAMPUNI 
KWENYE SOKO LA HISA LA AFRINEX- MAURITIUS (CROSS-LISTING)

Bodi inapenda kuchukua fursa hii kuwasilisha mbele ya Mkutano Mkuu pendekezo la kuorodhesha, Kampuni yetu 
kwenye soko la Kimataifa la Dhamana na Mitaji AFRINEX nchini Mauritius (Cross listing) amabalo ni lango la kupanua 
wigo wa kukutanisha watoa Mitaji wa Africa na Duniani kote. Sababu ya kuleta pendekezo la kuorodhesha  Kampuni 
kwenye soko la Kimataifa ni;
• Kupanua vyanzo vya  kuongeza mtaji kwa ajili ya kupanua wigo wa uwekezaji. Mpaka sasa tumekuwa
 tunategemea fedha za wakezaji wa hapa Nchini.
• Kuwawezesha Wanahisa ambao wanahitaji kuuza hisa zao kupata wanunuzi wa nje.
• Ni soko pekee linalotoa huduma za kifedha (Pan-African Exchange) kwa watoa huduma wa Afrika na Wawekezaji   
 wa Kimataifa. 
• Kutoa fursa kwa wawekezaji wa Kimataifa ambao wanataka kuwekeza kwenye Kampuni yetu.
• Kuipa Kampuni fursa ya kujulikana na kuongeza muonekano kimataifa na kuvutia Wawekezaji na Taasisi   
 zinazohitaji kuwekeza Tanzania kwa kushirikiana na Makampuni ya kizalendo ambayo yanatambulika kimataifa.
• Kuwezesha kampuni kupata fedha kwa kutoa hati fungani na kushiriki kwenye miradi mikubwa ya kimkakati   
 kwani ni rahisi kukusanya fedha kwa aina zote za watoaji mitaji katika wigo mpana.
• Kanuni za wazi za kuorodhesha na za kiwango cha Kimataifa.

Wasilisho
Kuridhia Pendekezo la kuorodhesha hisa za Kampuni baada ya kukamilisha hatua zinazotakiwa kwenye Soko la Hisa  
la Kimataifa Mauritius.

Kurekebisha maeneo ya Katiba ambayo yataonekana yanahitaji kufanyiwa marekebisho ili kukidhi matakwa ya Sheria 
na Kanuni za Mamlaka husika.



Kiambatisho no.1MAJINA YA WANAHISA PAMOJA NA WAWAKILISHI WA WANAHISA WALIODHURIA MKUTANO MKUU WA 16

SNO CDS JINA LA MWANAHISA HISA WALIOHUDHURIA

1 585373 PUBLIC SERVICE SOCIAL SECURITY FUND 585373TCCIA001 28,100,300 Mwakilishi
2 569364 MKOMBOZI FISHING & MARING TRANSPORT LTD 569364TCCIA001 4,215,000 Mwakilishi
3 569351 ABBASI EXPORTS LTD 569351TCCIA001 1,686,000 Mwakilishi
4 150344 CHRISTOPHER MWITA GACHUMA 150344TCCIA001 1,405,000 Mwakilishi
5 121481 FAYAZ FEROZ RASHID 121481TCCIA001 1,236,400 Mwanahisa
6 46802 NIMROD ELIREHEEMAH MKONO 46802TCCIA001 1,123,975 Mwakilishi
7 149308 ZUMBI ELVIS MUSIBA(ADMIN) ELVIS ARISTABLUS MUSIBA(DECEASED) 149308TCCIA001 674,375 Mwanahisa
8 569116 JAMES MAJUKANO GEGE 569116TCCIA001 561,975 Mwakilishi
9 105271 LUCIAN AMBROSE MSAMBICHAKA 105271TCCIA001 464,200 Mwanahisa

10 569310 JULIUS MATIKO MWITA 569310TCCIA001 323,150 Mwanahisa
11 569170 JANE ROBERT MASABARI 569170TCCIA001 281,000 Mwanahisa

12 55965 ZAHIR WAZIRI LEYSUYAH 55965TCCIA001 210,737 Mwanahisa
13 100793 ELISANTE ELIKANA MURO 100793TCCIA001 140,500 Mwanahisa
14 124080 MAGDALENA NELSON ENOCK MKOCHA 124080TCCIA001 102,362 Mwanahisa
15 569106 ASUNGWILE BASALILE MWANGUNGULU 569106TCCIA001 70,250 Mwanahisa
16 569533 DISMAS MORRIS MOKUNDA 569533TCCIA001 70,250 Mwanahisa
17 119924 ZELDA MUTAGAHYWA BARUTI (ADMIN) ELIAS EMMANUEL BARUTI(DECEASED) 119924TCCIA001 70,250 Mwanahisa
18 569748 TAMIM WALIJI AMIJEE 569748TCCIA001 56,200 Mwanahisa
19 569279 DR.VICENT ISAAC MHADA 569279TCCIA001 56,200 Mwakilishi

20 569240 ABERHARD JOHN MBEPERA 569240TCCIA001 56,200 Mwanahisa
21 569333 TCCIA MOROGORO 569333TCCIA001 56,200 Mwanahisa

22 569251 MSANGI MABIRANGA TSETONGA 569251TCCIA001 56,200 Mwanahisa
23 569907 MOHAMED BURHAN 569907TCCIA001 56,200 Mwanahisa
24 107183 MOHAMEDRAFIK AKBER PARPIA 107183TCCIA001 56,200 Mwakilishi
25 569222 JACKSON ZEPHANIA LUDIGIJA 569222TCCIA001 56,200 Mwanahisa
26 145139 FARZANA SALIM KHAKOO 145139TCCIA001 37,000 Mwanahisa
27 569334 TCCIA MTWARA 569334TCCIA001 28,100 Mwanahisa
28 569965 SEBASTIAN JOSEPH KUNJUMU 569965TCCIA001 28,100 Mwanahisa
29 569952 JOHN ROTENTE CHACHA 569952TCCIA001 28,100 Mwanahisa
30 569934 BONIFACE DONALD MAKERE 569934TCCIA001 28,100 Mwakilishi



31 588472 JANE LAMECK CHACHA 588472TCCIA001 28,088 Mwanahisa
32 148116 STELLA  MARO  HIRJI 148116TCCIA001 21,050 Mwanahisa
33 569827 THOMAS RUGUMBA GHATI 569827TCCIA001 19,813 Mwanahisa
34 222028 NATHAN EDWARD MNYAWAMI 222028TCCIA001 19,675 Mwanahisa
35 569559 JULIUS MUTABUZI KAIJAGE 569559TCCIA001 16,863 Mwanahisa
36 569161 KANYENYE KISULILA MATANGA 569161TCCIA001 16,863 Mwanahisa
37 220656 TCCIA 220656TCCIA001 15,000 Mwanahisa
38 569184 JOEL TIMOTH CHIKOMA 569184TCCIA001 14,613 Mwanahisa
39 569442 JULIUS MARWA MACHAGE 569442TCCIA001 14,050 Mwanahisa
40 570005 ALEXANDER ITAMBE MASSAY 570005TCCIA001 14,050 Mwanahisa
41 570052 ZENA HASHIM HASSAN 570052TCCIA001 14,050 Mwanahisa

42 228299 ISARIA KAWEDI MWENDE 228299TCCIA001 12,500 Mwanahisa
43 569180 GRACEANA BAKARI KILENGA 569180TCCIA001 11,238 Mwanahisa
44 569806 THERESIA PETER UMBU DUKA LA REJAREJA 569806TCCIA001 11,237 Mwanahisa
45 38047 EMMANUEL JOSEPH DAFTARI 38047TCCIA001 10,000 Mwanahisa
46 132074 SAMWEL FREDERICK MANDARA 132074TCCIA001 10,000 Mwanahisa
47 546551 JUBILATE BERNARD MINJA 546551TCCIA001 10,000 Mwanahisa
48 569168 KENNEDY NELSON SIMUNDI 569168TCCIA001 9,985 Mwanahisa
49 570113 SAMO ELIAS MWITA 570113TCCIA001 8,425 Mwanahisa
50 569211 MAYASSA MOHAMED SHARIF MUBAGO 569211TCCIA001 7,025 Mwanahisa
51 71772 MICHAEL THOMAS KWEKA 71772TCCIA001 5,625 Mwanahisa

52 569372 KAMTECH ENTERPRISES 569372TCCIA001 5,625 Mwanahisa
53 132662 CALVERT  MAZEYNZILE  NKURLU 132662TCCIA001 5,625 Mwanahisa
54 569803 ISHMAEL SAGIRAKI LAISER 569803TCCIA001 5,625 Mwanahisa
55 569206 DR.TUMAINI EDWARD MHADA 569206TCCIA001 5,625 Mwakilishi
56 169700 EMMANUEL VITALIS MUSHI 169700TCCIA001 5,625 Mwanahisa
57 134364 STEPHEN MASANJA MWILOLEZI 134364TCCIA001 5,625 Mwanahisa
58 569661 SWEETBERT RUMANYIKA MUSHOBOZI 569661TCCIA001 5,625 Mwanahisa
59 88062 SYNPHOROSE EVARIST BAITWA 88062TCCIA001 5,000 Mwanahisa
60 546494 WYLIFFE PETER MAKONGORO 546494TCCIA001 5,000 Mwanahisa
61 504917 ISRAEL EMMANUEL KINGU 504917TCCIA001 5,000 Mwanahisa

62 526870 JOHN MARTIN LYANGA 526870TCCIA001 5,000 Mwanahisa
63 569411 MENAS MARKO LIKUKU 569411TCCIA001 4,775 Mwanahisa



64 124405 REBECCA OBASSI KATULE 124405TCCIA001 3,000 Mwanahisa
65 569831 HILDAGARDA CUTHBERT NTAMUTURAMO 569831TCCIA001 2,813 Mwanahisa
66 569752 JULIUS MATIKU MWEMBEI 569752TCCIA001 2,813 Mwanahisa
67 569316 CHAWATA (M) TABORA 569316TCCIA001 2,813 Mwanahisa
68 153300 DOREEN SEMALI KISAMO 153300TCCIA001 2,813 Mwanahisa
69 570465 DOMINIC LUSASI 570465TCCIA001 2,813 Mwanahisa
70 569632 STEVEN SABHI MWITA 569632TCCIA001 2,812 Mwanahisa
71 569732 AGNESS ROBERT LIMBU 569732TCCIA001 2,812 Mwanahisa

72 569700 ZAIDIA AHMADA KANTANGAYO 569700TCCIA001 2,812 Mwanahisa
73 569215 ZUHURA MOHAMED MUBAGO 569215TCCIA001 2,812 Mwanahisa
74 569303 BENEDICT MPEJIWA MASSELE 569303TCCIA001 2,812 Mwanahisa
75 570601 MAIMUNA SALUM NAMKUMBE 570601TCCIA001 2,812 Mwanahisa
76 184221 ROGERS MOSES HINJU 184221TCCIA001 2,812 Mwanahisa
77 150494 RAPHAEL  MWITA AKIRI 150494TCCIA001 2,500 Mwanahisa
78 546511 PRAYGOD ANDREW MBAGA 546511TCCIA001 2,500 Mwanahisa
79 514470 MWANJAA SAID LYEZIA 514470TCCIA001 2,500 Mwanahisa
80 395039 BARNABAS O MAFURU 395039TCCIA001 2,500 Mwanahisa
81 505800 DEOGRATIUS ANDREW CHUWA 505800TCCIA001 2,500 Mwanahisa

82 517133 SHUKURU ABASS NASSOR 517133TCCIA001 2,000 Mwanahisa
83 569491 DORAH LEO MTWEVE 569491TCCIA001 1,688 Mwanahisa
84 437763 MJAHIDI B KAMUGISHA 437763TCCIA001 1,500 Mwanahisa
85 569262 CYPRIAN GEOFREY MWELLAH 569262TCCIA001 1,400 Mwanahisa
86 569187 JOHN OLENANGASON MOLLEL 569187TCCIA001 1,400 Mwanahisa
87 570856 EUGENIA ALOYCE YOMBA 570856TCCIA001 1,400 Mwanahisa
88 569669 HARUNA ABASS IBELLA 569669TCCIA001 1,400 Mwanahisa
89 569146 DOMINIC DANIEL KYARUZI 569146TCCIA001 1,400 Mwanahisa
90 571100 ZUHULA MFAUME SELEMANI 571100TCCIA001 1,400 Mwanahisa
91 168565 VITALIS KULINDWA SHIJA 168565TCCIA001 1,400 Mwanahisa

92 513922 ELIYA NGUVU YA BWANA DAUDI 513922TCCIA001 1,250 Mwanahisa
93 546380 ESHI EMMANUEL  MBISE 546380TCCIA001 1,000 Mwanahisa
94 253930 ALOYCE SANULA SWILA 253930TCCIA001 1,000 Mwanahisa
95 546521 BENJAMIN BWIRE  KISAKI 546521TCCIA001 1,000 Mwanahisa
96 145499 KELVIN MATHIAS MASUNGA MASENDE 145499TCCIA001 1,000 Mwanahisa



97 253152 AMBROSE REMMY MWAKIMBWALA 253152TCCIA001 750 Mwanahisa
98 522833 HASHIM SAID OMARY 522833TCCIA001 500 Mwanahisa
99 546253 ISSA JUMA ISSA 546253TCCIA001 500 Mwanahisa

100 546422 REVOCATUS BELLE RUMISHA 546422TCCIA001 500 Mwanahisa
101 546327 FRANCO JOHN MBEGALLO 546327TCCIA001 300 Mwanahisa

102 585985 PETER WILLIAM KIFUNGUOMALI 585985TCCIA001 270 Mwanahisa
103 527294 PROSPER JOHN ASSENGA 527294TCCIA001 250 Mwanahisa
104 264248 DANIEL WILSON CHARO 264248TCCIA001 250 Mwanahisa
105 546801 DEOGRATIAS ATHANAS MROSSO 546801TCCIA001 200 Mwanahisa
106 545998 MKAYALA SIMBA KALINDULAH 545998TCCIA001 200 Mwanahisa
107 546560 MAANYA MOHAMED SOLISI 546560TCCIA001 200 Mwanahisa
108 553205 HELLEN  RAPAHEL  LAIZER  ITF  JULIETH  CHRISTOPHER  MUSHENDWA 553205TCCIA001 200 Mwanahisa
109 546604 NEDUVOTO PINIEL MOLLEL 546604TCCIA001 200 Mwanahisa
110 544562 THOMAS TUNIGA JACOB 544562TCCIA001 200 Mwanahisa
111 546920 VERONICA STEPHANO MARWA 546920TCCIA001 120 Mwanahisa

112 543201 PIUS KUSEKWA ELIAS 543201TCCIA001 120 Mwanahisa
113 546446 PETER JOHN LISUNGU 546446TCCIA001 100 Mwanahisa
114 546235 NICKO MWADUPA  HENRY 546235TCCIA001 100 Mwanahisa
115 546703 HUMPHREY  PHILIP  PALALLO 546703TCCIA001 100 Mwanahisa
116 546602 MANASE LOILANGWAKI MBESERE 546602TCCIA001 100 Mwanahisa
117 546252 JUSTINE NGOKA FUE 546252TCCIA001 100 Mwanahisa
118 545126 ZAKAYO MICHAEL MKALI 545126TCCIA001 100 Mwanahisa
119 546505 GEOFFREY  ROBERT  NYANGUSI 546505TCCIA001 100 Mwanahisa

120 546526 EDGAR NGOMBALE 546526TCCIA001 100 Mwanahisa
121 152601 MONICA  HAULE  MWASALYANDA 152601TCCIA001 1 Mwanahisa

41,764,072  
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TCCIA INVESTMENT PLC
P.O.Box 72678 Dar es Salaam, Tanzania 
Tel: 255 – 22 – 276 0172/27601725  
Fax: 255 – 22 – 2119437
Email: info@tcciainvest.co.tz, 
Web site: http://www.tcciainvest.co.tz


