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DONDOO NA. 14/2/2019

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE UTAKAOFANYIKA SIKU YA 
JUMAMOSI TAREHE 10 AGOSTI 2019 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO 
MAKUMBUSHO YA TAIFA, DAR-ES-SALAAM SAA TATU KAMILI (3.00) ASUBUHI.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne wa Wanahisa wa TCCIA Investment 
PLC, utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 10 Agosti, 2019 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa 
Makumbusho, Dar-es-Salaam. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3.00) asubuhi. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne ni:

14.1  Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

14.2     Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkuu wa Kumi na Nne.

14.3 Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu uliofanyika tarehe 30 
Novemba, 2018.

14.4 Kupokea, kujadili na kuridhia Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu 
uliofanyika tarehe 30 Novemba, 2018.

14.5    Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni kwa Mwaka wa 
Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018.

14.6  Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa Mwaka 
wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. 

14.7  Kupokea na kuridhia Pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka wa Fedha 
ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018

14.8    Kupokea, kujadili na kuridhia Pendekezo la Bodi kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2019 pamoja na Malipo yake.

14.9  Kupokea, kujadili na kuridhia Pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi 
(Directors Fees).

14.10  Kupokea, kujadili na kuamua kuhusu Dondoo mbalimbali zitakazokuwa zimewasilishwa na  
 wanahisa kabla ya tarehe 27 Julai, 2019.

14.11  Kufunga Mkutano  Mkuu wa Kumi na Nne.

 Mwisho tunapenda kuchukua fursa hii kuwahimiza wanahisa kuhudhuria Mkutano huu   
 muhimu.

Angalizo:

1. Mwanahisa atakayehudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne atatakiwa kujigharamia   
 mwenyewe gharama za usafiri, malazi na chakula.  

2. Mwanahisa anatakiwa aje na Cheti chake cha Hisa pamoja na kitambulisho chake, ambacho  
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                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



 ni aidha Kitambulisho cha Uraia, cha Mpiga Kura, Hati ya Kusafiria, Leseni ya Udereva au   
 barua ya Utambulisho iliyotolewa na Mwenyekiti wa Mtaa anakoishi.

3. Mwanahisa anayestahili kuhudhuria Mkutano Mkuu na kupiga kura lakini akashindwa   
 kuhudhuria kutokana na sababu mbalimbali anaweza kuwasilisha jina la Mbadala wake   
 yaani “Proxy” ikiwa imeambatanishwa na Cheti cha Hisa na Kitambulisho cha Mwanahisa  
 masaa 72 kabla ya  siku ya Mkutano Mkuu. Fomu ya Proxy imeambatanishwa kwenye   
 Taarifa hii.

4. Tunarudia na kusisitiza kuwa Dondoo za Wanahisa zitakazojadiliwa ni zile ambazo   
 zitawasilishwa kabla ya tarehe  27 Julai, 2019 tu.

 Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Donald J. Kamori

Katibu 
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                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 
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13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.
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13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 
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atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 
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mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.
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Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.

• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.
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• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.
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• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       



                                                       DONDOO NA. 14/3/2019

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU ULIOFANYIKA SIKU   YA 
IJUMAA TAREHE 30 NOVEMBA, 2018 KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KARIMJEE, KUANZIA SAA NNE NA DAKIKA ISHIRINI NA MBILI (4.22) ASUBUHI

13.1  Mahudhurio

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu uliofanyika siku ya Ijumaa tarehe 30 Novemba, 2018 imeambatanishwa kwenye 
Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia Kiambatisho Namba 1 na 2.

13.2 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.22 asubuhi baada ya Katibu kutangaza kuwa akidi inayohitajika 
imefikiwa.

13.3  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu

 Wajumbe walipokea, kujadili na hatimaye kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na  
 Tatu.  

13.4  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili zilithibitishwa baada ya kufanya   
 masahihisho yafuatayo:

 Ukurasa wa 2 kifungu 12.3 neno Ndondoo lisomeke Dondoo.

13.5  Taarifa ya Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili

 Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe  
 wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili uliofanyika tarehe 10 Novemba, 2017. Mambo  
 muhimu ambayo yalitolewa taarifa ni:

13.5.1  Azimio la kuongeza Mtaji wa Kampuni na kuorodhesha Hisa za Kampuni kwenye Soko la  
 Hisa la Dar-es-Salaam.

 Wajumbe walielezwa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba Hisa za Kampuni   
 ziliorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam tarehe 16 Machi, 2018.

13.5.2  Azimio la kubadili jina la Kampuni 

 Wajumbe walielezwa kuwa azimio limetekelezwa na kwamba tarehe 10 Mei, 2017, BRELA  
 iliidhinisha jina jipya la Kampuni. Kuanzia tarehe hiyo Kampuni inajulikana kwa jina la TCCIA  
 Investment Public Limited Company.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                 

13 .5.3  Azimio la Kuthamanisha Hisa za Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa na kwamba sasa hivi hisa moja ya zamani  
 ni sawa na hisa 12.5.

13.5.4  Azimio kuhusu Taarifa za kufanyika Mkutano Mkuu

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa. Taarifa ya Mkutano ilitumwa siku 42 kabla  
 ya tarehe ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu.

13.4.5  Azimio kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa.

13.4.6  Azimio kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Mwaka 2018

 Taarifa ilitolewa kuwa Azimio limetekeleza. 

13.4.7  Azimio kuhusu nafasi ya TCCIA kwenye Bodi ya Kampuni

 Taarifa ilitolewa kuwa azimio hili limetekelezwa.

13.5  Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi kwa Mwaka 2017

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa kuwa Taarifa ya Bodi na Mahesabu ya Kampuni 
yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2017 zinaonyesha utendaji na shughuli za 
Kampuni.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                

Wajumbe walielezwa kuwa Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa (Authorised Share Capital) ni Shilingi 
100,000,000,000. Wajumbe walieleza kwamba idadi ya hisa zote ni 5,000,000,000 kila moja ikiwa 
na thamani ya Shilingi 20. Hata hivyo, Wajumbe walielezwa Idadi ya hisa zilizolipiwa ni 71,092,400 
ambazo zina thamani ya Shilingi 1,421,848,000. Pia Wajumbe waliarifiwa kuwa mpaka Desemba,31, 
2017 Hisa za Kampuni zilikuwa hazijaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar-es-Salaam zikiwa na 
thamani ya Shilingi 250 kila moja. 

Wajumbe walielezwa kuwa jukumu kubwa la Bodi ni kukuza na kuimarisha mtaji wake, kuongeza 
faida na thamani ya mtaji wake kwa kuwekeza kwenye sehemu zenye tija na manufaa. Wajumbe 
waliarifiwa, kuwa shughuli kuu za Kampuni ni kusimamia uwekezaji wake kwenye hisa za 
makampuni mbalimbali pamoja na kwenye dhamana za Serikali na amana za Mabenki.

13.6  Wajumbe wa Bodi

Taarifa ilitolewa kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wa Bodi walikuwa kumi na moja (11). Wajumbe 
wote ni raia wa Tanzania na ni wenye sifa na uzoefu katika nyanja mbalimbali. Taarifa ilitolewa kuwa 
mwezi Julai, 2017, Ndugu Hanim A. Babiker aliyekuwa akiwakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (LAPF) 
kwenye Bodi kwa sasa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), alistaafu na 
nafasi yake kujazwa na Ndugu Peter W. Kifunguomali. Wajumbe walielezwa kwamba kama 
ilivyoagizwa wakati wa Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili taarifa imetolewa kuhusu idadi ya hisa 
zinazomilikiwa na kila Mjumbe wa Bodi.

13.7  Utawala kwenye Kampuni 

Taarifa ilitolewa kuwa kwa mwaka 2017 Bodi ilifanya jumla ya vikao 9. Vikao vitano vilikuwa vya 
kawaida na vinne kwa ajili ya kujadili na kupitisha mambo muhimu. Ili kuhakikisha kuwa Bodi 
inatimiza wajibu wake ipasavyo kwa mwaka 2017, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni: Kamati 
ya Uwekezaji na Kamati ya Ukaguzi na Athari. Kamati ya Uwekezaji ilikuwa na jumla ya Wajumbe 
wanne. Kamati hii ilikutana mara nane kujadili taarifa za utendaji wa Kampuni. Kamati ya Ukaguzi 
na Athari ilikuwa na Wajumbe watatu na ilikutana mara sita kujadili taarifa za Ukaguzi za kila Robo 
Mwaka zinazoandaliwa na Mkaguzi wa Mahesabu wa Ndani. 

13.8  Shughuli ambazo zilifanywa na Bodi 

Taarifa ilitolewa kuwa pamoja na kusimamia shughuli za Kampuni kwa mwaka 2017 Bodi ilitekeleza 
shughuli zifuatazo:

• Kusimamia zoezi la kuuza hisa za Kampuni lililofanyika mwezi Februari/Machi 2017.

• Kujadili na kuidhinisha Bajeti ya Kampuni na Mpango wa Biashara wa Mwaka.

• Kuandaa Kanuni za Bodi (Board Charter).

• Kupokea na kujadili taarifa za Mkaguzi wa Ndani wa Mahesabu yanayowasilishwa kila robo  
 mwaka.

• Kupokea na kujadili taarifa za utendaji zinazoaandaliwa na Menejimenti kwa kila robo   
 mwaka. 

• Bodi ilipitia na kuidhinisha marekebisho ya Sera ya Kampuni kuhusu Uwekezaji.

• Kupanua wigo wa Uwekezaji kwa lengo la kupunguza athari zinazoweza kutokea kwa   
 kutegemea chazo kimoja, hususani malipo ya gawio.

13.9  Malipo ya Gawio

Bodi ilipendekeza kuwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 malipo ya gawio yawe 
sawa na Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja. Hii ni sawa na asilimia 75 ya faida iliyopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi kitakachobaki kitatumika kuimarisha 
mtaji wa Kampuni. 

13.10  Mipango ya Baadae                                             

Taarifa ilitolewa kuwa kutokana na mwenendo wa Soko la Hisa la Dar-es-Salaam kutokuwa mzuri, 
Bodi imeamua kuchukua hatua ya kupanua wigo wa uwekezaji badala ya kutegemea mapato ya 
gawio kutoka makampuni tulikowekeza. Kwa hiyo Kampuni imeanza kuwekeza kwenye Dhamana 
za muda mrefu za Serikali na Makampuni ambazo zinalipa riba nzuri na pia kwenye amana za 
Mabenki.

13.11  Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2018

Taarifa ilitolewa kuwa Kifungu Namba 10 cha Katiba ya Kampuni kinatamka kwamba Wakati wa 
Mkutano Mkuu wa kila mwaka Wajumbe watateua Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni ambaye 

atahudumu mpaka Mkutano Mkuu utakapofanyika tena. Mkutano Mkuu ulielezwa kwamba 
Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya BACCON, Certified Public Accountants, ndiyo iliyokagua 
Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2017. Kampuni ilianza kukagua Mahesabu ya Kampuni mwaka 
2013. Tangu wakati huo Kampuni hii imekuwa ikikagua Mahesabu ya Kampuni kila mwaka baada ya 
kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kampuni. Bodi imekuwa ikiridhika na utendaji kazi wake tangu 
ilipoanza kukagua Mahesabu ya Kampuni. Hata hivyo, kwa mwaka 2018, Bodi ilitafakari kwa kina 
suala hili na kuamua kuwa kwa mwaka 2018 makampuni mengine pamoja na BACCON yakaribishwe 
kushiriki katika zabuni na kwamba maombi yafanyiwe tathimini kwa kuzingatia uwezo kitaaluma, 
uzoefu na gharama. Jumla ya Makampuni sita yalialikwa lakini ni makampuni matatu tu ndiyo 
yaliyowasilisha maombi. Makampuni hayo ni:

• BACCON Certified Public Accountants.

• BM Associates.

• CROWE Tanzania Limited.  

Baada ya kufanyiwa tathmini, Bodi iliamua kupendekeza kwa Mkutano Mkuu kuwa Kampuni ya 
CROWE Tanzania Limited iteuliwe kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama 
ya Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT. 

Mwisho Wajumbe waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha Kampuni ya Ukaguzi na Ushauri ya 
CROWE Tanzania Limited kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 pamoja na VAT.

13.12  Malipo ya Wakurugenzi (Directors Fees)

Taarifa ilitolewa kuwa Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi (Directors Fees) yameanishwa kwenye Katiba 
ya Kampuni. Kifungu Namba 70 kinatamka kuwa: “The remuneration of the Directors shall from 
time to time be determined by the Company in a General Meeting”. Mkutano Mkuu ulielezwa 
kwamba kwa mwaka 2017 Wajumbe wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha malipo ya 
Wakurugenzi kiasi cha Shilingi 4,000,000 kwa kila Mkurugenzi. Pia Wajumbe walielezwa kuwa kiasi 
kinachopendekezwa na Bodi ni sawa na kilicholipwa mwaka 2016.

13.13  Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa 2017

Wajumbe walielezwa kuwa kwa mwaka 2017 Kampuni iliendelea kufanya vizuri. Mapato ya Kampuni 
yaliongezeka kutoka Shilingi 1,086.6 mwaka 2016 na kufikia Shilingi 1426.7 milioni. Hili ni ongezeko 
la asilimia 31.3. Matumizi yaliongezeka kwa asilimia 24 kufikia Shilingi 1074.5. Ilielezwa kwamba 
ongezeko katika matumizi ilitokana na gharama za uendeshaji na pia malipo ya gharama za Wakili 
(Legal fees). Faida baada ya kutenga fungu la kodi ilikuwa sawa na Shilingi 246.57 milioni 
ikilinganishwa na faida ya Shilingi 154.17 milioni kwa mwaka 2016. Kwa mwaka 2017 thamani ya hisa 
zinazomilikiwa na Kampuni iliongezeka kwa Shilingi 2,726.44 milioni. Mtaji wa Kampuni pia 
uliongezeka kutoka Shilingi 27,805.92 milioni mwaka 2016 kufikia Shilingi 30,379.26 milioni.

13.14  Uhai wa Kampuni

Mwisho Mkutano Mkuu ulielezwa kuwa taarifa ya fedha inatoa mtazamo wa hali halisi kuhusu 

mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017. Bodi inaridhika kwamba 
mpaka sasa hakuna sababu yeyote inayoonyesha kuwa Kampuni haitaendelea kufanya vizuri kwa 
miezi mingine 12 kuanzia kutolewa kwa taarifa hii. 

13.15  Majadiliano

Wajumbe walipokea na kujadili mada mbalimbali zilizowasiliishwa na Bodi mbele ya Mkutano Mkuu.

a) Taarifa ya Mahesabu

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipokea na kujadili Tarifa ya Mahesabu ya Kampuni yaliyokaguliwa 
kwa mwaka 2017 na kushauri kuwa Bodi ichukue hatua zitakazowezesha Kampuni kuongeza 
mapato na pia kubana matumizi. Walisisitiziza kuwa kuna haja ya kupunguza ukubwa wa Bodi na 
idadi ya vikao vinavyofanyika.

b) Malipo ya Gawio

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi la kulipa gawio la Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja 
na kuazimia kwamba kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2017 Kampuni ilipe gawio la 
Shilingi 2.54 kwa kila hisa moja na kwamba gawio lilipwe siku 90 baada ya azimio hili. 

c) Malipo ya Wakurugenzi wa Bodi

Kuhusu Malipo ya Wakurugenzi, Wajumbe walijadili na kuazimia kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe 
Shilingi 4,000,000 kila mmoja. 

d) Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka 2018

Wajumbe walipokea na kujadili pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Kampuni ya Ukaguzi wa 
Mahesabu kwa mwaka 2018. Baadhi ya Wajumbe walieleza kuwa kwa vile Kampuni ya BACCON 
imekuwa ikifanya kazi yake vizuri kwa kipindi chote inastahili kuendelea. Hata hivyo baada ya 
majadiliano, Mkutano Mkuu uliamua kuazimia kwamba CROWE Tanzania Limited wateuliwe 
kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia Desemba 31, 2018 kwa gharama ya 
Shilingi 16,402,000 kama ilivyopendekezwa na Bodi.

13.16  Madai ya Dkt. Gideon H. Kaunda dhidi ya Kampuni

Mwenyekiti alitoa taarifa fupi kuhusu madai dhidi ya Kampuni kutoka kwa Dkt Kaunda aliyekuwa 
akitaka alipwe fidia ambayo aliita Equitable Compensation kutokana na Hati ya nyumba yake 
iliyotumika kwa ajili ya mkopo wa US $150,000 ambao ulitolewa na Benki ya Azania kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kushiriki katika Zabuni ya kununua asilimia 49 ya hisa za NMB ambazo Serikali iliamua 
kuziuza kwa wawekezaji waliojiunga katika makundi (Consortium Groups). 

Mkutano Mkuu uliarifiwa kuwa Bodi ilikataa madai hayo na iliamua kutafuta ushauri wa kisheria na 
Mwanasheria na akapendekeza madai yake yapelekwe kwenye Jopo la Usuluhishi. Wajumbe 
waliarifiwa kuwa Wasuluhishi hao walishindwa kukubaliana na hivyo Dkt. Kaunda aliamua kupeleka 
suala hili mbele ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ambao walishauri kuwa mgogoro huo 
utatuliwe kwa njia ya usuluhishi.

Wajumbe waliarifiwa, baada ya vikao kadhaa vya usuluhishi, Jopo lilitoa taarifa yake ambapo madai 
yake ya msingi yalikataliwa. Mwisho Jopo liliamua kutoa Tuzo ya Sh. 450.0 milioni na riba ya asilimia 
7 kwa mwaka na malipo ya gharama za kuendesha kesi kiasi cha shilingi 100 milioni. Bodi 
haikuridhika na uamuzi huo, na kuamua kuomba Mahakama Kuu, Kitengo cha Biashara kutengua 
uamuzi wa Jopo la Usuluhishi. Mwenyekiti alimaliza kwa kuwaeleza Wajumbe wa Mkutano kuwa;  
suala hili kwa sasa liko Mahakamani hakutakuwa na mjadala wowote. Wanahisa mtajulishwa 
uamuzi wa Mahakama utakapotoka.
Hata hivyo kabla ya Mkutano Mkuu kufungwa Afisa Mtendaji Mkuu aliwatangazia Wajumbe kuwa, 
Mahakama Kuu imetoa uamuzi wake na kwamba Mahakama imetengua Tuzo iliyotolewa na Jopo la 
Usuhishi na kwamba Rufaa ya Bodi imekubaliwa.

13.17  Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 

Kabla ya kuanza mchakato wa Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi, Mkutano Mkuu ulichagua Msimamizi 
wa Uchaguzi na Msaidizi wake.  Waliochaguliwa ni:

• Ndugu Jackson Tairi Nyakuyeya    - Mwenyekiti

• Ndugu Gaudensia Kaliba Tungaraza  - Makamu Mwenyekiti

Wajumbe wa Mkutano Mkuu walielezwa baada ya Azimio la kupunguza idadi ya Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi lilopitishwa na Mkutano Mkuu wa 13 kutoka 12 mpaka 7, utaratibu wa uchaguzi wa 
Wajumbe wa Bodi utakuwa kama ifuatavyo:

• LAPF itatengewa nafasi mbili (2).

• TCCIA itatengewa nafasi moja (1). 

• Mjumbe mmoja atachaguliwa kutoka kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura  
 na Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

• Wajumbe watatu wenye sifa zinazotakiwa watachaguliwa na Wanahisa wadogo na kwamba  
 LAPF na TCCIA hawatashiriki katika zoezi la kupiga kura.

Vile vile Wajumbe walielezwa kwa kina sifa zinazotakiwa na pia hatua zilizochukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na kutangaza nafasi kwenye magazeti, kumtumia Mtalaam wa Rasilimali Watu kufanya 
tathimini ya maombi na kuwasilisha mapendekezo yake. Mwisho Mkutano Mkuu uliombwa kuridhia 
mambo yafuatayo:

• Kuridhia orodha ya wanahisa waliomba kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi kwa kipindi cha  
 miaka mitatu.

• Kupokea na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na LAPF.

• Kupokea na kuridhia uteuzi wa Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na  
 Kilimo kuwa Mjumbe wa Bodi.

• Kumpigia kura Mjumbe mmoja ambaye yuko kwenye kundi la Wataalam na baada ya hapo  
 kuchagua Wajumbe watatu.
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• Wakati wa kupiga kura kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Wajumbe waliopigiwa kura na idadi ya kura walizopata kama ilivyotangazwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi imeonyeshwa hapo chini.

Uchaguzi wa Mjumbe mmoja kutoka Kundi la Wataalam

Jina la Mgombea   Idadi ya Kura alizopata Asilimia ya Kura zilizopigwa

Ndg. Nathan Mnyawami  28,214,812   64.07

Ndg Joseph Kahungwa    8,169,617   18.55

Dkt. Gideon Kaunda     5,518,346   12.53

Prof. Lucian Msambichaka    1,329,772     3.02

Ndg. Arphaxad Masambu       731,938     1.66

Ndg. Julius Kaijage   36,738    0.08

Ndg. Magdalene Mkocha  22,547    0.05

Ndg. Nathaniel Mbwambo  10,687    0.02

Kulingana na matokeo ya kura ambazo kila Mgombea alipata Msimamizi wa Uchaguzi alimtangaza 
Ndugu Nathan Mnyawami kuwa Mshindi katika Kundi la Wataaluma.

Baada ya hapo Wajumbe walipiga kura kuchagua Wajumbe watatu (3) wa Bodi.

Matokeo ya  Uchaguzi wa Wajumbe watatu (3)

Prof. Lucian Msambichaka  12,943,458        28.07

Ndugu Joseph Kahungwa  9,118,574        19.78

Ndugu Magdalene Mkocha  7,603,014  16.49

Dkt. Gideon Kaunda               6,165,046        13.37

Ndugu Arphaxad Masambu  6,136,094  13.31

Ndg. Nathaniel Mbwambo              3,621,011          7.85

Ndugu Julius Kaijage                 510,783          1.11

Ndugu Ranald Kato   3,450   0.01

Ndugu Godfrey Pasape  3,200   0.01

Lt. (Rtd) Maganga Sengelema 100   0.00

Baada ya kura kuhesabiwa, kwa kuzingatia Idadi ya kura alizopata kila Mgombea kama 
inavyoonyeshwa hapo juu Msimamizi wa Uchaguzi alitangaza kuwa wafuatao ndio walioshinda 

 Prof. Lucian Msambichaka

 Bwn. Joseph Kahungwa

 Bi. Magdalene Mkocha

Kufunga Mkutano

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa Majadiliano ya kina ambayo lengo lake 
ni kuimarisha shughuli za Kampuni. Aliwahakikishia wajumbe kwamba bado itachukua hatua 
kutekeleza mambo yote yaliyoamuliwa na Mkutano Mkuu. Mwisho aliwashukuru Wajumbe kwa 
kushiriki katika kuchagua Bodi Mpya na kufunga Mkutano saa 11.10 jioni.

_________________________                        _____________________

Ndg. Fortunatus    Magambo                     Donald J. Kamori  

Mwenyekiti       Katibu 

Tarehe________________

                       

ORODHA YA WALIOUDHURIA MKUTANO MKUU ULIOPITA

CDS No. Shareholder Name Rep Type Shares % Shares

51121 THE LOCAL AUTHORITIES PENSIONS FUND Proxy 28,100,300 38.45       

569364 MKOMBOZI FISHING & MARING TRANSPORT LTD Proxy 4,215,000 5.77          

569351 ABBASI EXPORTS LTD Proxy 1,686,000 2.31          

150344 CHRISTOPHER MWITA GACHUMA Proxy 1,405,000 1.92          

121481 FAYAZ FEROZ RASHID Proxy 1,236,400 1.69          

46802 NIMROD ELIREHEEMAH MKONO Proxy 1,123,975 1.54          

149308 ELVIS ARISTABLUS MUSIBA Proxy 674,375 0.92         

569116 JAMES MAJUKANO GEGE Proxy 561,975 0.77          

105271 LUCIAN AMBROSE MSAMBICHAKA Self 464,200 0.64         

569290 ABIHUDI SAULO MHIDZE Proxy 393,387 0.54         

569296 PROF.BURTON LUNOGELO MHAMILAWA MWAMILA Proxy 337,200 0.46         

142685 NATHANIEL RAJABU MBWAMBO Self 303,462 0.42         

122664 CHARLES JOSEPH MWAPINGA Proxy 281,000 0.38         

154513 JONATHAN SHAURI KARAZE Self 281,000 0.38         

569170 JANE ROBERT MASABARI Proxy 281,000 0.38         

569356 TESE & TECHE ENGINEERING LTD Proxy 252,900 0.35         

569210 ALOIS JOSEPH MWAMANGA Proxy 231,975 0.32         

569301 AMRAN KHERI BATENGA Proxy 224,800 0.31          

569202 DR.STERGOMENA LAWRENCE TAX Proxy 168,600 0.23         

83945 FRANK TIMOTH MSUYA Proxy 168,575 0.23         

105803 OSCAR NICHOLAUS QUIYENGA Self 140,500 0.19          

569327 TCCIA HQ Proxy 120,125 0.16          

569640 ENOCK DANIEL MASANJA Self 119,383 0.16          

569537 BENNY RUMISHAELI MAKUNDI Proxy 112,400 0.15          

569265 DR. GIDEON HOSEA KAUNDA Self 112,400 0.15          

124080 MAGDALENA NELSON ENOCK MKOCHA Self 100,562 0.14          

569813 GERALD FONGA MATEMU Self 73,400 0.10          

569147 HAMAD JUMBE MENYE Self 73,050 0.10          
569696 COSMAS MORIS HONERA Self 70,250 0.10          

211897 EMMANUEL OSWALD MSAMBICHAKA Proxy 66,513 0.09         

569335 TCCIA MWANZA Proxy 61,825 0.08         

569287 INTERMECH ENG./P.CHISAWILLO Proxy 60,413 0.08         

569251 MSANGI MABIRANGA TSETONGA Self 56,200 0.08         

143915 ABED AFWILILE MWASAJONE Self 56,200 0.08         

129912 PHYLLIS MARY JAMES Self 56,200 0.08         

569338 TCCIA TANGA Proxy 56,200 0.08         

569279 DR.VICENT ISAAC MHADA Proxy 56,200 0.08         

569902 GEORGE CHRISTOACHILIA SAM Proxy 56,200 0.08         
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569325 TCCIA DAR ES SALAAM Proxy 56,200 0.08         

569907 MOHAMED BURHAN Proxy 56,200 0.08         

569102 ADOLPH MICHAEL SHOKI Proxy 49,150 0.07         

569326 TCCIA DODOMA Proxy 44,962 0.06         

212421 KUHUNGA PATRICK MSAMBICHAKA Proxy 42,150 0.06         

569359 KADOLO INVESTIMENT CO. LTD Proxy 39,338 0.05         

569320 CHAMA CHA WALIMU WASTAAFU Proxy 33,725 0.05         

98946 SALEEM AKBER PARPIA Proxy 30,900 0.04         

108903 JOSEPH MATANGA KAHUNGWA Self 28,100 0.04         

162321 GAUDENSIA KALIMBA TUNGARAZA Self 28,100 0.04         

569334 TCCIA MTWARA Proxy 28,100 0.04         

569675 YAKUB AYUBU HASHAM Proxy 28,100 0.04         

569337 TCCIA SHINYANGA Proxy 28,100 0.04         

569670 JANE NKULANGOWE AGWANDA Proxy 28,100 0.04         

569332 TCCIA MBEYA Proxy 28,100 0.04         

47297 LEONARD AUGUSTINO SANGA Proxy 25,275 0.03         

546814 AMINA ATHUMANI FUPY Proxy 25,000 0.03         

519601 MARLEY RASHID DIGAGA Self 25,000 0.03         

107592 NATHAN EDWARD MNYAWAMI Self 19,675 0.03         

163196 KUKA MERERE MWANGANYA Self 19,675 0.03         

70522 ELIFASI ELINIMO MSWIA Self 16,863 0.02         
569559 JULIUS MUTABUZI KAIJAGE Self 16,863 0.02         

546522 SCHOLASTIKA JAPHET HASUNGA Self 15,000 0.02         

569184 JOEL TIMOTH CHIKOMA Self 14,613 0.02         

569284 SHIJA PAUL MTALIS Self 14,050 0.02         

569196 GUSTAV CONRAD LAULAU Self 14,050 0.02         

557064 ERNEST THOMAS MSIGWA Proxy 14,050 0.02         

569226 FATUMA ABDALLAH KATUNZI Self 14,050 0.02         

570017 ERICA MBURU KIGALU Proxy 14,050 0.02         

570023 ISHMAEL LAISER Self 14,050 0.02         

569341 TCCIA COAST Proxy 14,050 0.02         

569389 MARY NEEMA MSIGWA Proxy 14,050 0.02         

569336 TCCIA RUKWA Proxy 14,050 0.02         

569331 TCCIA LINDI Proxy 14,050 0.02         

99653 JUSTINO SIMBA JEKELA Proxy 14,050 0.02         

130174 IMELDA CELESTINE BULYOTA Proxy 12,500 0.02         

514523 DONALD JIMOGI KAMORI Self 12,500 0.02         

546726 JOSEPH MATANGA KAHUNGWA Self 12,500 0.02         

219736 DONALD JIMOGI KAMORI Self 11,238 0.02         

569139 JOYCE KIUNSI BENJAMINI Proxy 11,238 0.02         

569733 MATONDO NONI SAYENDA P. Proxy 11,237 0.02         

515900 JOAN JAMES MNGODO Self 10,000 0.01          
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123952 NEEMA MSENGI MASAMBU Proxy 10,000 0.01          

569168 KENNEDY NELSON SIMUNDI Self 9,985 0.01          

569463 ALPHONCE TLUWAY PANGA Self 8,437 0.01          

569578 GODFREY MDACHI HIZA Proxy 8,425 0.01          

569437 MARY MEINULF NDIMBO Proxy 7,812 0.01          

165266 JUMANNE HAJI MANGARA Self 7,378 0.01          

569374 MHEGA INVESTIMENT Proxy 7,300 0.01          

569211 MAYASSA MOHAMED SHARIF MUBAGO Self 7,025 0.01          

569672 HILDA KOKULAMUKA TEGAMAISHO Proxy 5,625 0.01          

569757 KULSUMBAI HUSSEIN MANJI Proxy 5,625 0.01          
569760 MOHAMEDMOHSI HUSSEIN MANJI Proxy 5,625 0.01          

570137 ALEMAN HUSSEIN MANJI Proxy 5,625 0.01          

570235 KUMAYL HUSSEIN MANJI Proxy 5,625 0.01          

570212 JAWAD HUSSEIN MANJI Proxy 5,625 0.01          

569207 MOHAMED KASSIM KIMBEWELE Self 5,625 0.01          

569329 TCCIA KIGOMA Proxy 5,625 0.01          

569482 AVELINA LUKELO DANDA Proxy 5,625 0.01          

569436 MWANAHAMISI RAMADHANI KITIVO Proxy 5,625 0.01          

569803 ISHMAEL SAGIRAKI LAISER Self 5,625 0.01          

569598 JACKSON TAIRI NYAKUYEYA Self 5,625 0.01          

569758 SUKAINA HUSSEIN MANJI Proxy 5,625 0.01          

569759 HUSSEIN MANJI PIRBHAI Proxy 5,625 0.01          

205322 ADELINA SIMEON MBONIMANA Self 5,625 0.01          

46261 CHARLES AWEDA GORANGA Self 5,625 0.01          

40472 PATRICK ZALLI MAPONGO Self 5,625 0.01          

178989 ALLY MOHAMED MBILIKIRA Self 5,625 0.01          

569727 ZUHURA MURSALI MSAMBACHI Self 5,625 0.01          

570207 JACQUELINE NGOMUO Self 5,625 0.01          

569206 DR.TUMAINI EDWARD MHADA Proxy 5,625 0.01          

88062 SYNPHOROSE EVARIST BAITWA Self 5,000 0.01          

524051 ELIBARIKI AIWEDA MBOYA Self 5,000 0.01          

504917 ISRAEL EMMANUEL KINGU Self 5,000 0.01          

570337 KHADIJA HASSAN CHAGULILO Self 5,000 0.01          

570338 RUKIA MAKARANGA Proxy 5,000 0.01          

569288 REHEMA AHMAD NGATANDA Self 4,775 0.01          

569411 MENAS MARKO LIKUKU Self 4,775 0.01          

569656 SHAMTE SEIFU NGURANGWA Self 4,212 0.01          

569197 EDGAR JOEL KAHABWA Self 4,163 0.01          

123944 NEEMA M. MASAMBU DGAGOMAS ARPHAXAD MASAMBU Proxy 4,000 0.01          

39657 BENNY RUMISHAEL MAKUNDI Proxy 4,000 0.01          

136787 ARPHAXAD G. A. MASAMBU Proxy 4,000 0.01          
249920 AGRIPINA ISRAEL MWIYOLA Proxy 3,592 0.00         
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570377 PHILIPO TELETELA Proxy 3,375 0.00         

569430 ALFRED SALUM NDEGIPARA Proxy 3,375 0.00         

546547 JOEL MABULA SHIMBA Self 3,300 0.00         

546334 DANIEL DAUD UMBUH Proxy 3,000 0.00         

546457 TANGAMANO SACCOS LTD Proxy 3,000 0.00         

123946 NEEMA M. MASAMBU Proxy 3,000 0.00         

123945 NEEMA M. MASAMBU Proxy 3,000 0.00         

162115 ATHUMANI RAMADHANI ATHUMAN Self 3,000 0.00         

569182 MATILDA MEINUS NDIMBO Self 2,813 0.00         

569536 ABILAHI SALUMU CHINDOLO Proxy 2,813 0.00         

570495 HAPPY PAULO MWETA Self 2,813 0.00         

569426 LATIFA ERNEST KISANJI Self 2,813 0.00         

569575 HASHIM BAKARI SHEKILINDI Self 2,813 0.00         

570464 DIDACUS MWITA NDEMERA Self 2,813 0.00         

569660 SABINA CYPRIAN MALAMBELA Self 2,812 0.00         

569632 STEVEN SABHI MWITA Self 2,812 0.00         

569577 MOKORO MAGUYE TENYAROCHE Self 2,812 0.00         

569633 SAMWEL SYLVESTA LAYDER Self 2,812 0.00         

569620 BENARD FRANCIS LENYUNGU Self 2,812 0.00         

570650 PENIEL SHILEKIREMUU MWASHA Self 2,812 0.00         

569383 PACRASE HAYSHIT BURA Proxy 2,812 0.00         

569835 SAID ISSA LITANDA Proxy 2,812 0.00         

569425 MSAFIRI ROGEGA MONGATEKO Proxy 2,812 0.00         

140920 MUHOCHI RAPHAEL MARWA Self 2,812 0.00         

46683 KEBRON ANDERSON MAHOO Self 2,500 0.00         

132624 JEREMIA JAPHET MUNA Self 2,500 0.00         

209979 MARY KENNETH KAZENGA Self 2,000 0.00         

546458 NEMES JOSEPH KIAMA Self 2,000 0.00         

528500 GEORGE KIANGO LYIMO Proxy 2,000 0.00         

569440 MARIAM HUSSEIN MLONJA Self 1,850 0.00         
154685 KASA SAIDI MLONJA Proxy 1,638 0.00         

176385 AYOUB MBWANA MTAWAZO Self 1,512 0.00         

510580 EVA EUSTACK TARIMO AND/OR STANLEY KAMOTE Self 1,500 0.00         

437763 MJAHIDI B KAMUGISHA Proxy 1,500 0.00         

569431 HUSSEIN LILLA MLONJA Proxy 1,500 0.00         

546553 SCOLASTIKA MOHAMED NZIKU Self 1,500 0.00         

571093 YOHANA GABJOJIKA GILAP Self 1,400 0.00         

569298 SALEHE ABDALLAH BAHAJ Self 1,400 0.00         

570774 ABDALLAH ALLY BAHAJ Proxy 1,400 0.00         

570786 ALLY ABDALLAH BAHAJ Self 1,400 0.00         

570956 MARIAM SALEH BENESHAO Proxy 1,400 0.00         
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569264 GODLAINESS AINAENY MAEDA Self 1,400 0.00         

569109 UNDUGU TIE & DIE Self 1,400 0.00         

569443 ALEX PACRAS RWEYEMAMU Self 1,400 0.00         

569330 TCCIA - KILOMBERO Proxy 1,400 0.00         

569592 HASHIM HAJI OLOTU MATINGA Self 1,400 0.00         

569698 DONALD NZAGA WARIOBA Self 1,400 0.00         

569485 SIXTUS THADEUS KAKUNDA CHAILA Self 1,400 0.00         

569557 SALEHE SHOMARI MBANA Self 1,400 0.00         

569260 ANWAR ABDALLAH BAHAJ Self 1,400 0.00         

155250 MARIETHA ALEX NDIMBO Proxy 1,400 0.00         

118471 MEINULF RAPHAEL NDIMBO Proxy 1,400 0.00         

152707 BENJAMIN CHRISPIN MAKOLE Self 1,400 0.00         

153898 SUDI ATHUMANI KIHAMAYA Proxy 1,400 0.00         

569645 CHIKU HUSSEIN MLONJA Proxy 1,375 0.00         

569307 ABDALLAH HUSSEIN MLONJA Self 1,250 0.00         

537753 CORONERY SERIKALI KASESA Self 1,250 0.00         

546440 MARIA LUCIAN MDENDEMI Self 1,200 0.00         

546464 GILBERT BURCHARD BAISI Self 1,000 0.00         

514860 RAMADHANI SALUM CHAMBUSO Self 1,000 0.00         

546248 JAMILA DAUD KHATAN Self 1,000 0.00         
546502 MELIACK MOSSES MOLLEL Self 800 0.00         

546497 JOSEPH AUGUSTINE MTUY Proxy 750 0.00         

546807 STEPHEN GERVAS KARUGILA Self 750 0.00         

553220 SUSAN DANIEL NASSORO Self 700 0.00         

546371 SABINUS THOMAS HAULE Self 600 0.00         

544949 WINFRIDA ELIAB CHIDUO Self 600 0.00         

546425 HILDA KOKULAMUKA TEGAMAISHO Proxy 550 0.00         

514974 PILLY VITALIS ALLY Proxy 500 0.00         

546241 PETER RUDAGUZA SEMUGURUKA Self 500 0.00         

546423 NDYABULU RASHID KAYUGWA Self 500 0.00         

546468 WILLIAM MATAI MWAKALUNDWA Self 500 0.00         

546791 MHEGA INVESTMENT Proxy 500 0.00         

546548 JUMA BILAL MLENDELA Self 500 0.00         

546491 EDITH HERBERT MALANGALILA Self 500 0.00         

51921 IBRAHIM MASUDI NZOWAH Self 500 0.00         

55653 HERRY MEINRAD KIWAYA Self 500 0.00         

80125 ANDREW YUSTIN KAHESA Self 500 0.00         

140055 PERPETUA PATRICK MBATTA Self 500 0.00         

546276 EMMANUEL EUSTACE ISHASI Proxy 400 0.00         

546609 RENATUS EMMANUEL RUGEMALIRA Self 400 0.00         

514881 HASSAN YUSSUF TIPA Self 375 0.00         
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546427 PAUL MANGWENA KIHENGU Proxy 350 0.00         

569648 PILLY FADHILI MWESA Proxy 312 0.00         

546812 SUSAN MOSES MBATTA Self 300 0.00         

553218 ANNA IZACK SHOO Self 300 0.00         

553219 SUSAN DANIEL NASSORO Self 300 0.00         

541282 LEAH JOSEPH MBUJA Self 300 0.00         

151926 AHMAD JUMA LAIZER Self 300 0.00         

232769 OMAR HASSAN ARABA Self 250 0.00         

546317 SHABANI SAID MAPUNDA Proxy 250 0.00         

501182 JUMA MOHAMED NGAHAWA Self 250 0.00         

546320 PASCHAL MIHAMBO SHIJA Self 250 0.00         

530197 BAPTIST JOACHIM NDUNGURU Proxy 250 0.00         

484769 LEVINA NGONYANI CHRISTIAN Self 250 0.00         

546319 PASCHAL MIHAMBO SHIJA Self 250 0.00         

546567 FESTO NGOZI NDALEMYE Self 250 0.00         

553225 MOHAMED YUSUPH GALASI Proxy 200 0.00         

546420 SHAMILA HAFIDHI SALUM Proxy 200 0.00         

546624 SEIF ALLY MASSIMBA Proxy 200 0.00         

546664 SEVERINE ROBERT NJAU Proxy 200 0.00         

546312 RAPHEL J M CHAMI Self 200 0.00         

488630 HILDA BETHUEL UHAGILE Self 200 0.00         

49883 FLAVIAN MUSIMU TUNIGA Proxy 200 0.00         

546650 BEVIN HEGUYE GASHUMULOLI Proxy 200 0.00         

546793 DONALD NZAGA WARIOBA Self 150 0.00         

234222 RICHARD THEODOR LIVIGHA Self 150 0.00         

546619 HUSSEIN MWAPULLAH Self 120 0.00         

531300 PRIMITIVA COSMAS MGAYA Self 120 0.00         

37590 PERFEKTUS JOSEPH URIO Self 103 0.00         

260267 THEODOSIA A BINAMUNGU Proxy 100 0.00         

235669 CLAUDI COSMAS MFUNGO Self 100 0.00         

131047 LAMECK MPIRA KUSANYA Self 100 0.00         

546339 SALHA YUSUPH KALEMA Self 100 0.00         

546256 FRANCIS BENEDICT MWITA Self 100 0.00         

543438 REHEMA HUSSEIN KAHABI Self 100 0.00         

546235 NICKO MWADUPA HENRY Self 100 0.00         

546291 MERISIANA FRANCIS MADUCHE Proxy 100 0.00         

546363 GODFREY MEITAMEI MOLLEL Proxy 100 0.00         

546370 JACOBO ANAEL KIMARO Proxy 100 0.00         

546517 IMAN GODFREY STEPHEN Self 100 0.00         

546369 PILLY FADHILI MWESA Proxy 100 0.00         



17

513731 PHILIP SADICK MCHAU Self 100 0.00         
546272 MUMIN NASSORO MPENDEKELAKI Proxy 100 0.00         

546463 DENIS DEOGRATIUS MZUNGU Self 100 0.00         

527521 MAJALIWA SHABANI WANYAMALE Self 100 0.00         

546244 ANITHA JONATHAN WAINDI Proxy 100 0.00         

253203 JOSEPH KIMARIO PHILEMO Self 100 0.00         

546518 DICKSON MHORO Self 100 0.00         

546275 EMMANUEL E. ISHASI Proxy 100 0.00         

546516 GODLISTEN CHARLES LWAMBATI Self 100 0.00         

546529 BARNABAS ANDREW KABONA Proxy 100 0.00         

546483 LYDIA SOSTHENES CHINGORYA Self 100 0.00         

546612 SALIM ABDULMALIKI IBRAHIM Self 100 0.00         

546647 JACKSON KASSIM MWANTAJI Proxy 100 0.00         

121195 EDGAR LUTAINULWA KAHABWA Self 70 0.00         

999999 AHMED NGANYA Non-Shareholder 0 -           

999999 ASHA ATHUMANI MZIGE Non-Shareholder 0 -           

999999 OCTAVIAN MSHIU Non-Shareholder 0 -           



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
   110  84

Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.
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4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019

DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.
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4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
   110  84

Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019

DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019

DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 
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TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 

12.  Wanahisa wa Kampuni

Idadi ya wanahisa kwa mwaka 2018 ilikuwa  3,426.

Majina ya wanahisa yameorodheshwa hapa chini:

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF)               28,100,300          38.52

Mkombozi Fishing & Maring Transport Ltd                    4,215,000            5.78

Idadi ya Hisa %

Abbasi Exports Ltd                      1,686,000            2.31

Christopher Mwita Gachuma                     1,405,000            1.93

Fayaz Feroz Rashida                      1,236,400            1.69

Nimrod Elireheemah Mkono                       1,123,975            1.54

Other shareholders (holding less than 1.5%)                   35,190,985         48.23

72,957,660           100.00



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
   110  84

Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019

25

DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA MWENYEKITI

1. Utangulizi
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na kwa niaba yangu binafsi, ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 
utendaji kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Katika utendaji, Kampuni ilipata 
changamoto ndogo ndogo ikiwa ni pamoja na ongezeko la gharama za uendeshaji wa Kampuni, 
kushuka thamani ya hisa katika Soko la Hisa ikiwa ni pamoja na baadhi ya Makampuni ambayo 
Kampuni imewekeza hisa kutofanya vizuri. Pamoja na Changamoto hizo, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri. Mwisho napenda kuwajulisha wahahisa kuwa Hisa za Kampuni ziliorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.

2. Matokeo ya Utendaji
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, faida kabla ya kodi ilipungua kwa asilimia 
44 na kufikia Shilingi 195.78 milioni ukilinganisha na mwaka 2017 kutokana na kupungua kwa 
mapato ya gawio kutoka makampuni ambayo Kampuni imewekeza na pia kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa Kampuni. Hata hivyo, faida baada ya kodi iliongezeka kwa asilimia 49 na 
kufikia Shilingi 366.57 milioni kutokana na kutambua ongezeko la kodi (Corporate tax) lililokuwa 
linalipwa kimakosa kutokana na magawio tuliyokuwa tunapokea kutoka kwenye Makampuni 
ambayo Kampuni imewekeza. Kwa Mwaka wa fedha 2018, Kampuni pia ilipunguza asilimia 20 ya 
uwekezaji kwenye Hisa (sawa na shilingi bilioni 4.3 ) na kuwekeza kwenye Amana za Serikali 
(Government Bonds).Hii imechangia kuongezeka kwa faida ya Kampuni kutokana na pato la riba 
kutoka kwenye Amana hizo.
Kwa mwaka 2018, thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa  ilishuka kwa  Shilingi bilioni 2.03 
kutokana na kushuka kwa bei za Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ukilinganisha na  mwaka 2017 ambapo thamani ya uwekezaji wa Kampuni kwenye Hisa 
iliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.73. 
Bodi inachukukua hatua Madhubuti kuboresha ufanisi wa Kampuni kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji bila kuathiri utendaji pamoja na uwekezaji makini wenye lengo la kupanua wigo na 
kuongeza vyanzo mbalimbali vya mapato.

3. Gawio
Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutoa asilimia hamsini (50%) ya faida inayopatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi kwa wanahisa wake kama gawio baada ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu. 
Faida inayobaki kwenye Kampuni, inawekezwa ili kukuza mtaji wa Kampuni.
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 2.54 
kwa hisa moja ambayo ni sawa na gawio la mwaka 2017. Hili litalipwa baada ya kuidhinishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne.

4. Matarajio ya Baadaye
Kampuni inategemea kupunguza uwekezaji katika Hisa za makampuni  na kuwekeza maeneo 
mengine kama hati fungani (Government Bonds),  Majengo, kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, 
Huduma za Bima, na maeneo mengine katika Sekta ya Fedha.
Matarajio ya juhudi hizi ni kuongezeka kwa faida na kuwa na uhakika wa mapato kuliko kutegemea 
uwekezaji katika hisa pekee ambapo kwa sasa faida yake haitabiriki kulingana na hali halisi ya 
uwekezaji kwa sasa.

5. Shukrani
Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wadau wetu 
wote ambao wamechangia kwa namna moja au nyingine Kampuni kufikia hapa. Pia, napenda 
kuwashukuru Menejimenti kwa kujitoa kwao katika kuiendeleza Kampuni. Na mwisho kabisa, 
napenda kuwahakikishia wanahisa wetu wote kuwa Kampuni itaendelea kufanya vizuri. 

_________________________

Ndg. Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe: 30 Aprili, 2019

5. Dhima ya Kampuni
Dhima ya Kampuni ni kuwawezesha wanahisa wake kufanya uwekezaji wa pamoja. Kampuni inatoa 
huduma bora kwa mtu mmoja mmoja, mashirika na vikundi mbalimbali kupitia wafanyakazi wake 
wenye sifa stahiki na wenye uwezo wa kutatua matatizo ya wadau wake. 

6. Ufanyaji Kazi wa Kampuni
Kampuni inafanya kazi kwa ushirikiano, ufanisi, kujitoa, uadilifu na uwajibikaji kwa wanahisa, 
wadau wa Kampuni na jamii kwa ujumla. 

7. Malengo ya Kampuni
Malengo ya Kampuni ni :
• Kukuza na kuimarisha mtaji wake.
• Kuhakikisha Kampuni inapata faida;
• Kuongeza mtaji wa Kampuni na kuongeza thamani ya hisa ya Kampuni kupitia maamuzi
 ya uwekezaji wenye tija.

8. Shughuli Kuu ya Kampuni
Shughuli kuu ya Kampuni ni kusimamia uwekezaji, hasa katika hisa za makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa yanayotengeneza faida, hati fungani na kujenga maghala 
katika maeneo mazuri ya biashara. Kampuni inawahimiza wanahisa wake kujenga utamaduni wa 
kuwekeza kwa njia ya hisa. 

9. Mwenendo wa Kampuni.
Taarifa ya Mahesabu imeandaliwa kulingana na sera ya mahesabu inayotoa picha ya mwenendo wa 
Kampuni. Msingi huu unazingatia kuwa fedha zitakazopatikana zitasaidia Kampuni kujiendesha na 
kufadhili shughuli za baadaye na kutambua mali na ufanisi wa madeni, majukumu na ahadi  
zitakazotokea katika mwenendo wa kawaida kibiashara.

10. Matukio baada ya kutolewa kwa Taarifa ya Mahesabu
Wakurugenzi hawajapata taarifa ya jambo lolote lililotokea baada ya kumalizika kwa mwaka wa 
fedha wa 2018 ambalo linaweza kuathiri Taarifa hii ya Mahesabu. 

11. Mtaji wa Kampuni 
Kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni uliongezeka kwa silingi millioni 37 na kufikia shilingi 1,459 
millioni ukiondoa mtaji ambao Kampuni ilianza nao wa Shilingi 1,421.85 millioni kutokana na mauzo 
ya Hisa 1,865,260 zenye thamani ya Shilingi 20/- kila moja  kwa Shilingi TZS 400/- kila moja.  

13. Gawio
Sera ya kampuni kuhusu gawio ni kulipa asilimia 50 ya faida inayokuwa imepatikana baada ya 
kutenga fungu la kodi. Hata hivyo kwa mwaka 2018, Bodi inapendekeza kulipa Shilingi 2.54 kwa hisa 
moja ambayo ni sawa na Shilingi milioni 185.

14. Bodi ya Wakurugenzi
Wakurugenzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha wa 2018 ni hawa wafuatao:

Jina la Mkurugenzi   Nafasi  Taifa  
Kuchaguliwa/Kustaafu
Ndg. Fortunatus M. Magambo Mwenyekiti Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018,
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, Novemba 30, 2018
Ndg. Peter William Kifunguomali Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa, November 30, 2018
Ndg. Octavian Mshiu Mjumbe Mtanzania Alichaguliwa,November 30, 2018
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe Mtanzania Alistaafu,November 30, 2018

Ndg. Ndibalema John Mayanja, ambaye alikuwa anawakilisha TCCIA na matawi yake kwa nafasi ya 
Urais, alifariki Juni, 2018 na nafasi yake katika Bodi ikabaki wazi hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 
2018 ilipojazwa na Ndg. Octavian E. Mshiu

15.  Idadi ya Hisa za kila Mkurugenzi kwenye Kampuni: 

Jina la Mkurugenzi       Idadi ya Hisa Anazomiliki
Prof. Lucian A. Msambichaka                   487,580
Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo** 28,100,300
Ndg. Joseph Matanga Kahungwa             40,600
Ndg. Magdalene N.E. Mkocha                     102,363
Ndg. Nathan E. Mnyawami                             19,675
Mhandisi. Aloys J. Mwamanga             231,975
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu               74,625
Ndg. Gideon H. Kaunda              112,400
Ndg. Ndibalema J. Mayanja**                 830,498
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo                         303,462
Ndg. Julius M. Kaijage                               18,113
                        30,321,591

**Ndg. Ndibalema John Mayanja alihudumu kwenye Bodi mwaka 2018 kama rais wa TCCIA na 
aliiwakilisha TCCIA Makao Makuu na matawi yake ambao wanamiliki jumla ya hisa 830,213. Hata 
hivyo alifariki Juni, 2018, na nafasi yake kubaki wazi hadi 30 Novemba, 2018 ilipojazwa na Ndg. 
Octavian E. Mshiu.
**Ndg. Peter William Kifunguomali / Ndg. Fortunatus M. Magambo wanawakilisha Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii LAPF wanaomiliki jumla ya hisa 28,100,300.

16. Katibu wa Bodi
Katibu wa Kampuni ni Ndg Donald Jimogi Kamori.
Anuani ya Posta:S. L. P  72678, Dar Es Salaam

17. Majukumu ya Bodi
Pamoja na majukumu mengine ya kusimamia shughuli za Kampuni, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kusimamia zoezi la uorodheshaji wa Hisa za Kampuni katika Soko la Hisa la  Dar es Salaam,  
 ambazo ziliorodheshwa tarehe 16 Machi, 2018.
• Kuandaa Katiba ya Bodi.
• Kuandaa taarifa ya Maendeleo ya Kampuni ya kila robo mwaka. 
• Kupitia njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni ikiwemo   
 kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi, Kuhamisha ofisi kutoka katikati ya mji na kuhamia nje  
 ya mji ambapo gharama za ofisi ni nafuu.
• Kuandaa Mpango Mkakati wa mwaka na Bajeti ya mwaka mzima.
• Kuandaa uchambuzi wa kina wa mpango mkakati wa eneo la Kampuni la kujenga maghala  
 ya kuhifadhia bidhaa mbalimbali lililoko Mtwara na fursa nyingine za kibiashara. 

18. Mipango ya Baadaye
Kama mjuavyo Kampuni iliuza hisa zake mwanzoni mwa mwaka 2017 kuanzia tarehe 1  Februari hadi 

tarehe 14 Machi. Lengo ilikuwa ni kukusanya Shilingi bilioni 45. Hii ingesaidia kukuza mtaji wa 
Kampuni na kupanua wigo wa biashara. Hata hivyo kutokana na hali ya biashaya ya hisa kutokuwa 
nzuri, zoezi hili halikufanikiwa kwa kiasi kikubwa. Kampuni ilifanikiwa kukusanya Shilingi 
746,104,600 tu.

Hata hivyo baada ya kufungwa kwa zoezi la uuzwaji wa hisa za Kampuni, Bodi ilitakafakari upya kwa 
kushauriana na Mshauri wa Kiongozi kuhusu kuorodhesha hisa za Kampuni kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam ukilinganisha na hali halisi ya kiuchumi. Kufikia mwishoni mwaka mwaka 2017, Bodi 
iliamua kuomba kuorodhesha hisa za kampuni kwenye robo mwaka ya kwanza ya mwaka 2018.  Hisa 
za Kampuni ziliorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) tarehe16 Machi, 2018.
Mwanzoni mwa mwaka 2018, Wakurugenzi waliamua kupanua wigo wa uwekezaji wa Kampuni kwa 
kuwekeza kwenye maeneo mengine ambayo ilikuwa bado. Toka Kampuni ilipoanza biashara mwaka 
2005, zaidi ya asilimia 95 ya uwekezaji ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. Bodi iliamua kuwekeza kwenye Hati fungani (Government 
Bonds). Hata hivyo Bodi inaamini uwekezaji huu utailetea Kampuni faida kubwa kwa wakati ambayo 
hisa zitakuwa hazifanyi vizuri sokoni kama ilivyo sasa.
 
Kama mlivyojulishwa kwenye Mkutano Mkuu mwaka 2017, Bodi ilifanikiwa kupata hati ya umiliki wa 
eneo la Kampuni lililoko Mtwara. Bodi pia imeshafanya uchambuzi wa mpango mkakati kwa ajili ya 
kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali. Kwa mwaka 2019, Bodi itaendelea kufuatilia 
maendeleo ya hali ya uwekezaji Mtwara na wakati itakapoimarika Bodi itaanza utekelezaji wa 
mradi. Hata hivyo, juhudi Madhubuti zinafanyika kutafuta maeneo sehemu mbalimbali kwa ajili ya 
kujenga maghala. Kwa sasa Bodi inalenga kufuatilia maeneo katika miji ya Dodoma na Tanga.
 
Mwisho, Bodi inatafuta fursa nyingine za kibiashara ikiwemo kuuza na kununua bidhaa ndani na nje 
ya nchi, huduma za bima, na biashara mbalimbali katika sekta ya fedha kama vile maduka ya 
kubadilisha fedha (Bureau de Change shops) na huduma za kifedha za kielektoniki. Hata hivyo kabla 
ya kuanza kwa hizi biashara, bodi itafanya utafiti wa mpango mkakati kwa kila biashara ambayo 
itaipa Kampuni faida na pia kama Kampuni itakuwa na mtaji wa kutosha na wataalam eneo husika.

19. Utawala Bora
Sheria ya Kampuni inasema, wajumbe wa Bodi wanatakiwa kuwa saba (7) na wasizidi kumi na mbili 
(12). Mwaka 2018, Bodi ilikuwa na wajumbe kumi na moja (11).  Hakuna mjumbe wa Bodi ambaye ni 
Mfanyakazi wa Kampuni. Bodi ina jukumu la kusimamia Kampuni pamoja na mambo mengine ikiwa 
ni pamoja na kudhibiti athari zinazoweza kuathiri shughuli za kampuni, kufuatilia kwa karibu na 
kufanya maamuzi ya maeneo ya uwekezaji. Bodi ina wajibu wa kuhakikisha sheria na taratibu 
zinafuatwa kwa kuzingatia kanuni za utawala bora.

Kwa mwaka 2018, Bodi ilifanya vikao kumi (10), ambapo vikao sita (6) vilikuwa vya kawaida na vikao 
maalum vinne kwa ajili ya kupitisha mambo muhimu ambayo yalihitaji umakini wa Bodi. Bodi 
inamwelekeza Afisa Mtendaji Mkuu kusimamia shughuli za kila siku za Kampuni akisaidiwa na 
wafanyakazi walio chini yake. Wafanyakazi pia wanahudhuria vikao vya Bodi na kuonyesha ufanisi 
katika Shughuli za Kampuni. Vikao maalum ni pamoja na kujadili na kupitisha mpango mkakati wa 

mwaka na bajeti ya mwaka mzima, Mahesabu yaliyokaguliwa na zoezi la uorodheshwaji wa hisa za 
Kampuni ambalo lilifanyika tarehe 16 Machi, 2018. 
Wajumbe waliohudhuria vikao mwaka 2018 na idadi ya vikao walivyohudhuria:

Jina Nafasi  Idadi ya Vikao Idadi ya vikao alivyohudhuria
Ndg. Aloys J. Mwamanga Mwenyekiti 10   3
Ndg. Peter W. Kifunguomali Mjumbe  10   8
Prof. Lucian A. Msambichaka Mjumbe  10   10
Ndg. Joseph M. Kahungwa Mjumbe  10   10
Ndg. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe  10   10
Ndg. Julius M. Kaijage Mjumbe  10   9
Ndg. Nathan E. Mnyawami Mjumbe  10   8
Ndg. Arphaxad G. A. Masambu Mjumbe  10   8
Dkt. Gideon H. Kaunda Mjumbe  10   9
Ndg. Ndibalema J. Mayanja Mjumbe  10   1
Ndg. Nathaniel R. Mbwambo Mjumbe  10   8
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Bodi inatambua na kufuata kanuni za utawala bora. Ili kuhakikisha Bodi inatimiza majukumu yake 
vizuri, kwa mwaka 2018, Bodi ilikuwa na Kamati mbili ambazo ni:
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ilikuwa na wajumbe wanne.
• Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni ambayo ilikuwa na wajumbe watatu
 
Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji walikuwa ni:
1. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Arphaxad G.A Masambu  - Mjumbe.
3. Ndg. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe. 
4. Dkt. Gideon H. Kaunda  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara sita kujadili taarifa ya kila robo ya mwaka, 
upembuzi wa mpango mkakati wa kujenga maghala ya kuhifanyia bidhaa mbalimbali Mtwara na 
mpango mkakati wa mwaka pamoja na bajeti kabla ya kuiwasilisha kwenye Bodi kwa maamuzi. 
Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za kampuni ni:-
1. Ndg. Joseph M. Kahungwa   - Mwenyekiti.
2. Ndg. Peter W. Kifunguomali  - Mjumbe.
3. Ndg. Magdalene N.E. Mkocha  - Mjumbe.

Kwa mwaka 2018, Kamati ilikutana mara sita kujadili taarifa ya ukaguzi wa ndani ya kila robo mwaka 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na kutoa mapendekezo yao na kujadili taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa ya mwaka inayoandaliwa na Mkaguzi wa nje. 

20. Athari zinazoweza kujitokeza na Namna ya kudhibiti
Bodi inakubali jukumu la mwisho la usimamizi wa athari na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Bodi ina wajibu wa kuandaa taarifa ya 
mahesabu ya Kampuni na taarifa zingine zinazohusiana na hizo ambazo zimeunganishwa kwenye 
taarifa hii. Wakurugenzi wana jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa ya fedha inatoa picha halisi ya 
Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za Kampuni mapato na 
matumizi ya fedha kwa kipindi ambacho kinakamalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa Taarifa za Fedha. Wakaguzi wa nje wanatakiwa kutoa maoni ya kujitegemea kwenye 
taarifa za fedha.

Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha uliowekwa na 
Kampuni na kuweka umuhimu mkubwa katika kudumisha mazingira mazuri ya udhibiti. Ili 
kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au 
kuondoa kabisa hasara kwa gharama yoyote.  Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na 
mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili 
kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa mazingiza yoyote yanayoweza kuisababishia 
Kampuni hasara.
 
Ni vizuri kutambua, kutathmini, kusimamia na kufuatilia aina zote za hatari katika kampuni. Athari 
katika uendeshaji wa Shughuli za Kampuni haiwezi kuondolewa kabisa bali inaweza  kupunguzwa 
kwa kuhakikisha kwamba miundombinu sahihi, udhibiti, mifumo na tabia ya kimaadili hutumiwa na 
kusimamiwa ndani ya taratibu zilizowekwa.

Maoni ya Wakurugenzi kutokana na maelezo waliyopokea kutoka kwa Menejimenti, ni kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unatoa uhakika kwamba, taarifa ya fedha zinaweza kutegemewa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya mahesabu. Hata hivyo, mfumo wowote wa udhibiti wa kifedha wa 
ndani unaweza kutoa tu picha lakini sio uhakika dhidi ya kupotea au hasara iliyotokea.

Wakurugenzi wamepitia makisio ya utayarishaji wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka huu 
unaoishia Desemba 31, 2019 na kwa mujibu wa tathmini hii na hali ya kifedha ya Kampuni kwa sasa, 
unaridhisha kuwa Kampuni ina rasilimali za kutosha na itaendelea kufanya vizuri.

Wakaguzi wa nje wanajibika kukagua na kutoa taarifa ya mahesabu ya Kampuni. Taarifa ya 
mahesabu ya kampuni iliyokaguliwa imewasilishwa kwenye ukurasa wa 16 hadi 15.
Taarifa za Mahesabu imeambatanishwa kwenye ukurasa wa 19 hadi 45, ambazo zimeandaliwa na 
kuidhinishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa na:

………………………………….                             ………………………………….
Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi    Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019    Tarehe: 30 Aprili, 2019

Kampuni. Ni kazi ya Menejimenti kuhakikisha mfumo wa ndani wa kifedha pamoja na uendeshaji 
wa Kampuni inaendelezwa na kudumishwa ili kuhakikisha misingi iliyowekwa inadumishwa na ya 
uhakika wa: 
• Ufanisi wa shughuli za Kampuni
• Kulinda mali za Kampuni;
• Kusimania sheria na kanuni zilizowekwa;
• Kuwepo kwa kumbukumbu za mahesabu pale zinapohitajika;
• Kuhakikisha shughuli za Kampuni zinaendelea kwa wakati wote;
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi wa mfumo wowote wa ndani unategemea na kuzingatia sheria zilizowekwa. Daima kuna 
athari zitakazojitokeza endapo wafanyakazi hawatazingatia sheria zilizowekwa. Ingawa hakuna 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kutoa uhakika kamili dhidi ya taarifa au mapungufu au 
hasara, mfumo wa kampuni umeundwa kudhibiti na kuhakikisha taratibu zilizopo zinafuatwa kwa 
ufanisi. 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani na 
kujiridhisha kuwa una vigezo vinavyokubaliwa.

21. Ustawi wa Wafanyakazi
Uhusiano kati ya wafanyakazi wa ngazi ya chini na ngazi ya juu uliendelea kuwa mzuri kwa mwaka 
2018.  Hapakuwa na malalamiko yasiyotatulika kutoka kwa uongozi wa juu wa Kampuni.
Kampuni inatoa haki sawa kwa wafanyakazi wote. Inatoa fursa sawa ya ajira na kuhakikisha 
kwamba mtu bora zaidi anayepatikana anapewa nafasi bila ubaguzi wa aina yoyote na bila kujali 
jinsia, hali ya ndoa, makabila, dini na ulemavu ambao hauathiri uwezo wa kufanya kazi.
Jumla ya wafanyakazi wa Kampuni kwa mwaka 2018 walikuwa watano (5) (2017: 5).

22.  Misaada kwenye Siasa na Jamii kiujumla
Kwa mwaka 2018, Kampuni haijatoa msaada wowote wa kisiasa au kusaidia jamii. 

23.  Wakaguzi wa Mahesabu
Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni, CROWE Tanzania, wameonyesha nia yao ya kuendelea 
kukagua mahesabu ya Kampuni na wako tayari kuteuliwa tena. Azimio la kupendekezwa kuteuliwa 
upya kama Wakaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka 2019 litawasilishwa.
Taarifa ya mahesabu imeonyeshwa kwenye ukurasa wa 19 na 45, ambayo imeandaliwa na kutoa 
mwelekeo mzuri wa Kampuni na kuidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao 
na:

Ndg. Fortunatus M. Magambo  Ndg. Joseph M. Kahungwa
Mwenyekiti wa Bodi            Mkurugenzi
Tarehe: 30 Aprili, 2019            Tarehe: 30 Aprili, 2019

DONDOO NA.14/6/ 2019

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI 
YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA 

TAREHE 31 DESEMBA, 2018. 
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DONDOO NA. 14/5/2019

TAARIFA YA WAKURUGENZI

1. Utangulizi

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Desemba 31, 2018. 

1. Uanzishwaji wa Kampuni
Kampuni ilianzishwa na Chemba ya Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na Wakulima Tanzania 
(TCCIA) tarehe 9 Novemba, 1999 kulingana na Sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Kutokana na 
sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake, Kampuni haikuweza kuanza shughuli za biashara mara moja 
na badala yake ilianza Oktoba, 2005.  Ili kuendana na sheria ya Makampuni ya mwaka 2002, mnamo 
tarehe 16 Mei, 2016 Kampuni ilibadilisha jina kutoka TCCIA Investment Company Limited na kuwa 
TCCIA Investment Public Limited Company.

2. Biashara ya Kampuni
Biashara ya Kampuni ilikuwa ni kuwekeza katika Hisa za makampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa na Hati fungani. Mpaka sasa hakuna kilichobadilika katika hilo.

3. Matokeo ya Shughuli za Kampuni
Taarifa ya mahesabu ya Kampuni inaandaliwa kulinga na matakwa ya Sheria ya Kimataifa ya 
uandaaji wa Taarifa ya Mahesabu (IFRS) pamoja na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera hii 
ndio inayotumika pia katika kuandaa Mahesabu ya Kampuni yetu.
Kwa mwaka wa fedha wa 2018, mapato ya Kampuni yalipungua kwa asilimia 7.4 na kufikia Shilingi 
bilioni 1.32 ikilinganishwa na mwaka 2017. Hii ilitokana na kupungua kwa mapato ya gawio kutoka 
kwenye Makampuni ambayo Kampuni imewekeza. Hata hivyo mapato yatokanayo na riba (interest 
income) yaliongezeka kwa asilimia 102 na kufikia shilingi 425.69 milioni. Hii ilitokana na uamuzi wa 
Bodi wa kuuza sehemu ya uwekezaji katika Hisa na fedha iliyopatikana ikawekezwa katika hati 
fungani (Gorvernment Bonds). Kwa upande mwingine gharama za uendeshaji wa Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 4.72 na kufikia Shilingi  bilioni 1.13.
Vile vile kwa mwaka 2018, mtaji wa Kampuni ulipungua kwa Shilingi  bilioni 2.03 ukilinganisha na 
ongezeko la Shilingi bilioni 2.73 mwaka 2017. Hii iilitokana na kupungua kwa ongezeko la thamani ya 
Hisa kwa makampuni yalioyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). 
Taarifa zaidi imeonyeshwa kwenye Taarifa ya Mahesabu.

4. Maono ya Kampuni
Mpango wa Kampuni ni kuwawezesha wahahisa wake kumiliki uchumi na kujiendesha wenyewe. Hii 
itawezekana kwa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vitakavyoiingizia Kampuni kipato. 



DONDOO NA.14/7/2019

KUTANGAZA GAWIO

Sera ya Kampuni kuhusu Gawio ni kutangaza na kulipa gawio ambalo ni sawa na asilimia 50 ya faida 

inayopatikana baada ya kutenga fungu la Kodi. Hii ina maana kwamba kwa kuzingatia faida 

iliyopatikana kwa mwaka 2018 baada ya kutenga fungu la Kodi, kiasi kinachopaswa kutengwa kwa 

ajili ya malipo ya gawio ni Shilingi 185.0 milioni. Kiasi hiki ni sawa na Shilingi 2.54 kwa hisa moja. 

Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kiasi cha faida kinachobaki kitatumika kuimarisha mtaji wa 

Kampuni.

Vilevile, Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio 

kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana 

akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao.

Mkutano Mkuu unaombwa kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo hili.

Bodi ya Wakurugenzi
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DONDOO NA.14/8/ 2019

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA 
UNAOISHIA DESEMBA 31, 2019

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia 

Desemba 31, 2018, Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na 

Ushauri ya CROWE Tanzania Limited.  Hadi sasa Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na 

Kampuni hii kwa mwaka 2018. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya kuendelea kukagua 

Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena. 

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania Limited wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampani 

kwa mwaka unaoishia Desemba 31, 2019. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 

17,525,000 pamoja na VAT. Ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa 

taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini. 

Mwisho Bodi inapendekeza kuwa Mkutano Mkuu ujadili na kuidhinisha pendekezo la Wakurugenzi 

kuwa   CROWE Tanzania Limited waendelee kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha 

unaoishia Desemba 31, 2019.

Pamoja na kuidhinisha Shilingi 17,525,000 Kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mehesabu ya 

Kampuni.

Bodi ya Wakurugenzi
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DONDOO NA.14/9/2019

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu 

Namba 70 [i] kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be 

determined by the Company in General Meeting”. 

Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe 

yanatokana na ukweli kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za 

Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio 

wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za Kampuni kwa kuzingatia matakwa 

ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu zilizowekwa na Mamlaka ya 

Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi wa 

Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa 

wanasimamia vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni 

unakua.

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2018, 

Bodi inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne (Shilingi 4,000,000), kiasi 

ambacho ni sawa na malipo yaliyoidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu uliofanyika tarehe 

30 Novemba, 2018.

Mwisho, Mkutano Mkuu unaombwa, kupokea, kujadili na kuridhia malipo ya Shilingi milioni nne 

(Shilingi 4,000,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Bodi ya Wakurugenzi
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