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Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

 

UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 
20 NOVEMBA, 2021.
Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu 
wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA 
Investment PLC, utafanyika siku ya Jumamosi 
tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya 
mtandao.

01

TAARIFA YA MKUTANO 
MKUU WA KUMI NA SITA

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.
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KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

05

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 
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MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

06

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______
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KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

07

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

Azimio la 
1/2021
Imeazimiwa kuwa 
Muhtasari wa Mkutano 
Mkuu wa kumi na Tano 
ulifanyika tarehe 22 
Agosti 2020 ni 
kumbukumbu sahihi



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

Kumb Maelezo mafupi Azimio Utekelezaji

15.4.1 Mabadiliko ya vifungu vya MEMART Kuongeza kifungu cha 47 na 86 cha 
Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa 
Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa 
njia ya kukutana ana kwa ana au kwa 
njia ya mtandao na idadi ya Wanahisa 
wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya 
asilimia 50.

Agizo hili limetekelezwa na kusajiliwa 
BRELA

15.10.1 Kuteua Mkaguzi wa Mahesabu Mkutano Mkuu uliidhinisha CROWE 
Tanzania kukagua Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia 
tarehe 31 Disemba, 2020

Limetekelezwa.

15.4.1 Malipo ya Gawio Gawio lilipwe Shilingi sita (6) kwa kila 
hisa moja.

Limetekelezwa kwa wale ambao 
taarifa zao zimekamilika.

15.11.1 Malipo ya Wakurugenzi Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi 
4,800,000 kwa kila mjumbe kwa mwaka 
2019.

Limetekelezwa.

08

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha 
kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. 
Pamoja na changamoto ya ugonjwa wa Corona (Uviko – 
19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia 
mwishoni mwa Disemba, 2020 mapato yaliongezeka 
kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata 
hivyo faida baada ya kodi ilipungua kwa asilimia 215 
ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na 
mabadiliko ya mbinu za uwekezaji kutoka uwekezaji 
kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani 
za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza 
maono yake, dhima na maadili ya msingi 
yanayojumuisha nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la 
thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora 
katika utendaji. Ili Kampuni kuendelea na shughuli zake 
za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja 
kwa kushirikiana na wadau wetu wakuu kunaweza 
kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. 
Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika utendaji 
na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza 
kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo 
katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, 
kutofanya vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL 
imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua 
madhubuti za kukuza mtaji na kuongeza faida. 
Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, 
bado inaonekana kuwa Soko litaendelea kutokuwa na 
uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya 
Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali mbali duniani. 
Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea 
kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika 
kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara 
endelevu kwa siku zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika 
mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya 
kifedha ambayo yameainishwa katika Mpango Mkakati 
wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina 
mpango wa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vya 
mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili 
kuimarisha mapato. Tunalenga kuongeza faida kwa 
asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza vipaumbele 
vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa bidii na kujitoa ili 
kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe:12/05/2021
 

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha 
kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. 
Pamoja na changamoto ya ugonjwa wa Corona (Uviko – 
19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia 
mwishoni mwa Disemba, 2020 mapato yaliongezeka 
kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata 
hivyo faida baada ya kodi ilipungua kwa asilimia 215 
ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na 
mabadiliko ya mbinu za uwekezaji kutoka uwekezaji 
kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani 
za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza 
maono yake, dhima na maadili ya msingi 
yanayojumuisha nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la 
thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora 
katika utendaji. Ili Kampuni kuendelea na shughuli zake 
za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja 
kwa kushirikiana na wadau wetu wakuu kunaweza 
kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. 
Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika utendaji 
na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza 
kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo 
katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, 
kutofanya vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL 
imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua 
madhubuti za kukuza mtaji na kuongeza faida. 
Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, 
bado inaonekana kuwa Soko litaendelea kutokuwa na 
uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya 
Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali mbali duniani. 
Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea 
kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika 
kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara 
endelevu kwa siku zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika 
mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya 
kifedha ambayo yameainishwa katika Mpango Mkakati 
wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina 
mpango wa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vya 
mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili 
kuimarisha mapato. Tunalenga kuongeza faida kwa 
asilimia 22 kwa mwaka.

TAARIFA YA MWENYEKITI

Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, 
Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, wafanyakazi 
wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya 
changamoto mbalimbali zinazojitokeza. Tutaendelea kufanya 
kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili 
kukuza ongezeko la thamani katika biashara za Kampuni.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza vipaumbele 
vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa bidii na kujitoa ili 
kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe:12/05/2021
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Fortunatus M. Magambo

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha 
kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. 
Pamoja na changamoto ya ugonjwa wa Corona (Uviko – 
19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia 
mwishoni mwa Disemba, 2020 mapato yaliongezeka 
kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata 
hivyo faida baada ya kodi ilipungua kwa asilimia 215 
ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na 
mabadiliko ya mbinu za uwekezaji kutoka uwekezaji 
kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani 
za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza 
maono yake, dhima na maadili ya msingi 
yanayojumuisha nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la 
thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora 
katika utendaji. Ili Kampuni kuendelea na shughuli zake 
za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja 
kwa kushirikiana na wadau wetu wakuu kunaweza 
kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. 
Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika utendaji 
na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza 
kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo 
katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, 
kutofanya vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL 
imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua 
madhubuti za kukuza mtaji na kuongeza faida. 
Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, 
bado inaonekana kuwa Soko litaendelea kutokuwa na 
uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya 
Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali mbali duniani. 
Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea 
kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika 
kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara 
endelevu kwa siku zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika 
mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya 
kifedha ambayo yameainishwa katika Mpango Mkakati 
wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina 
mpango wa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vya 
mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili 
kuimarisha mapato. Tunalenga kuongeza faida kwa 
asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza vipaumbele 
vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa bidii na kujitoa ili 
kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe:12/05/2021
 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 
Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji
Tarehe:12/05/2021  

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga 
hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa 
miaka mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa 
asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua 
kwa asilimia 0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa 
gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, 
umekuwa ni mwaka wa kwanza katika kutekeleza 
Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita 
katika maeneo muhimu manne ambayo ni; Ufanisi wa 
huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa 
fedha na kuongeza mapato. Bodi na Wafanyakazi 
wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa 
wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. Tunaendelea 
kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa 

wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika 
kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji 
katika hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali 
ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka 
kwa Shilingi 720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na 
uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 
ukilinganisha na taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa 
kwenye jedwali hapa chini:

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.
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Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha 
kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. 
Pamoja na changamoto ya ugonjwa wa Corona (Uviko – 
19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia 
mwishoni mwa Disemba, 2020 mapato yaliongezeka 
kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata 
hivyo faida baada ya kodi ilipungua kwa asilimia 215 
ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na 
mabadiliko ya mbinu za uwekezaji kutoka uwekezaji 
kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani 
za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza 
maono yake, dhima na maadili ya msingi 
yanayojumuisha nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la 
thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora 
katika utendaji. Ili Kampuni kuendelea na shughuli zake 
za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja 
kwa kushirikiana na wadau wetu wakuu kunaweza 
kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. 
Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika utendaji 
na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza 
kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo 
katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, 
kutofanya vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL 
imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua 
madhubuti za kukuza mtaji na kuongeza faida. 
Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, 
bado inaonekana kuwa Soko litaendelea kutokuwa na 
uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya 
Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali mbali duniani. 
Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea 
kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika 
kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara 
endelevu kwa siku zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika 
mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya 
kifedha ambayo yameainishwa katika Mpango Mkakati 
wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina 
mpango wa kuwekeza katika vyanzo mbalimbali vya 
mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili 
kuimarisha mapato. Tunalenga kuongeza faida kwa 
asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza vipaumbele 
vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa bidii na kujitoa ili 
kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo
Mwenyekiti wa Bodi
Tarehe:12/05/2021
 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 
Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji
Tarehe:12/05/2021  

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga 
hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa 
miaka mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa 
asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua 
kwa asilimia 0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa 
gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, 
umekuwa ni mwaka wa kwanza katika kutekeleza 
Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita 
katika maeneo muhimu manne ambayo ni; Ufanisi wa 
huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa 
fedha na kuongeza mapato. Bodi na Wafanyakazi 
wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa 
wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. Tunaendelea 
kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa 

wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika 
kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji 
katika hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali 
ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka 
kwa Shilingi 720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na 
uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 
ukilinganisha na taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa 
kwenye jedwali hapa chini:

TAARIFA YA MTENDAJI MKUU

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia 
mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea 
kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 
tunategemea pia kupata faida.

Mapato Shilingi’000 2,507,571 1,901,959

Gharama za Uendeshaji wa 
Kampuni 

 

Shilingi’000 1,060,243 1,060,795

Faida baada ya Kukata Kodi Shilingi’000 (475,136) 409,714 Kulingana na Mabadiliko ya Kanuni ya Kimataifa ya 
Uaandaji wa Taarifa za Mahesabu (IFRs 9) baada ya 
kuuza hisa (Ni hasara ya kimahesabu vitabuni tu na sio 
katika mzunguko wa kifedha 

Maelezo Maelezo 2020 2019 Makisio

kutokana na ongezeko kwenye 
hatifungani

Dumisha

Mali za wanahisa Shilingi’000 26,570,955 27,096,381 Imechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
hasara iliyopatikana 

Peter William Kifunguomali

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 
Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji
Tarehe:12/05/2021  

Maelezo Maelezo 2020 2019 Makisio

Mapato kwa kila Hisa Shilingi (6.51) 5.62

Gawio kwa kila Hisa Shilingi 6 6 Dumisha

DumishaThamani ya kila 
Hisa (mali ukiondoa madeni)

Shilingi’000 69 70

Aina ya Uwekezaji 31/12/2020
(Shilingi’000’)

31/12/2019
(Shilingi’000’)

31/12/2019
(Shilingi’000’)

% ya mabadiliko
% %

Hisa 14,848,114 51.52 19,364,888 65.58 (4,516,774) (23)

Amana za Serikali  13,578,175 47.12  9,678,019 32.77 3,900,156  40

Amana za Benki 155,000 0.54  210,415 0.71 (55,415)  (26)

Amana za Kampuni 10,000 0.03 30,336 0.10 (20,336) (67)

Mali zisizohamishika 221,347 0.77  239,820 0.81  (18,473) (8)

Maeneo mengine 5,500 0.02 5,500 0.02 - -

Jumla ya Uwekezaji 28,818,136   29,528,978   (710,842) (2)

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga 
hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa 
miaka mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa 
asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua 
kwa asilimia 0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa 
gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, 
umekuwa ni mwaka wa kwanza katika kutekeleza 
Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita 
katika maeneo muhimu manne ambayo ni; Ufanisi wa 
huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa 
fedha na kuongeza mapato. Bodi na Wafanyakazi 
wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa 
wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. Tunaendelea 
kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa 

wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika 
kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji 
katika hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali 
ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka 
kwa Shilingi 720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na 
uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 
ukilinganisha na taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa 
kwenye jedwali hapa chini:

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

13

Kulingana na Mabadiliko ya Kanuni ya Kimataifa ya 
Uaandaji wa Taarifa za Mahesabu (IFRs 9) baada ya 
kuuza hisa (Ni hasara ya kimahesabu vitabuni tu na sio 
katika mzunguko wa kifedha 



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 
Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji
Tarehe:12/05/2021  

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga 
hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa 
miaka mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa 
asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua 
kwa asilimia 0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa 
gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, 
umekuwa ni mwaka wa kwanza katika kutekeleza 
Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita 
katika maeneo muhimu manne ambayo ni; Ufanisi wa 
huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa 
fedha na kuongeza mapato. Bodi na Wafanyakazi 
wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa 
wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. Tunaendelea 
kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa 

wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika 
kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji 
katika hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali 
ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka 
kwa Shilingi 720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na 
uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 
ukilinganisha na taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa 
kwenye jedwali hapa chini:

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

DHIMA YA KAMPUNI 
Kutengeneza ongezeko la thamani ya 
muda mrefu kwa wanahisa wa 
Kampuni kwa kutoa 
faida nzuri zaidi inayotokana na 
uwekezaji bora na salama.

MAONO YA KAMPUNI 
Kuwa kituo kikuu cha 
usimamizi wa 
uwekezaji Tanzania. 

KAULI MBIU 
Kwa pamoja tunaweza. 
MAADILI KATIKA KAZI: 
Uwajibikaji, Kujitoa, Kufanya 
kazi kwa pamoja, Uaminifu na 
uvumbuzi.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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JINA NAFASI KUZALIWA     URAIA SIFA/ELIMU
TAREHE YA 
KUJIUNGA 
NAKAMPUNI 

 

Bwn. Fortunatus Magambo Mwenyekiti 1969 Mtanzania Mchumi 30.11.2018

Prof. Lucian A. Msambichaka Makamu Mwenyekiti 1943 Mtanzania Mchumi 30.11.2018

Bwn. Joseph M. Kahungwa Mjumbe 1964 Mtanzania Mhasibu 30.11.2018

Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe 1954 Mtanzania Kilimo/Mchumi 30.11.2018

Bwn. Nathan E. Mnyawami Mjumbe 1968 Mtanzania Mchumi 30.11.2018

Bwn. Ernest R. Khisombi Mjumbe 1966 Mtanzania Mauzo na Manunuzi 02.09.2019

Bwn. Paul F. Koyi Mjumbe 1961 Tanzanian Teknohama 30.09.2019

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.
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KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020

Wajumbe
wa Bodi

Na. Jina    Nafasi   Idadi ya Vikao Idadi ya Vikao Alivyohudhuria

1. Bwn. Fortunatus Magambo Mwenyekiti 7  7

2. Prof. Lucian A. Msambichaka Makamu Mwenyekiti 7  7

3. Bwn. Joseph M. Kahungwa Mjumbe 7  7

4. Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe 7  7

5. Bwn. Nathan E. Mnyawami Mjumbe 7  6

7. Bwn. Paul F. Koyi Mjumbe 7  6

8. Bwn. Ernest R. Khisombi Mjumbe 7  7

1. Prof. Lucian A. Msambichaka Mwenyekiti

Bwn. Nathan E. Mnyawami Mjumbe2.

Bwn. Paul F. Koyi Mjumbe3.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI: 

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

 

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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1.

2.

NA. JINA        IDADI YA HISA ANAZOMILIKI

Prof. Lucian Ambrose Msambichaka        487,580

Bwn. Joseph Matanga Kahungwa  40,600

3. Bwn. Nathan Edward Mnyawami  19,675

4. Bi. Magdalene Nelson Enock Mkocha  102,363

5. Bwn. Paul F. Koyi **  830,498

6. Bwn. Fortunatus Magambo**

Bwn. Mr. Ernest R. Khisombi ** 7.

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

1. Bwn. Joseph M. Kahungwa Mwenyekiti

Bwn. Ernest R. Khisombi Mjumbe2.

Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe3.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

28,100,300



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

 
2018 2019 2018 2019 2018 2019 2018 2019

Up to 28,100,300 1 1   562,006,000.00   562,006,000.00 
1,700,001 -4,300,000 Shares 1 1     84,300,000.00     84,300,000.00 

       1,001 -5,000 Shares 1508 1508     71,923,960.00     71,923,960.00

          501 -1,000 Shares 143 143       2,623,400.00       2,623,400.00

          101 -500 Shares 377 337       2,209,480.00       2,209,480.00

            51 -100 Shares 212 212          403,000.00          403,000.00

               1-50 Shares 3 3              1,840.00              1,840.00

28,100,300
4,215,000

3,596,198

131,170

110,474

20,150

92

28,100,300
4,215,000

3,596,198

131,170

110,474

20,150

92

38.50%
5.80%

4.90%

0.20%

0.20%

0.03%

0.00%

38.50%
5.80%

4.90%

0.20%

0.20%

0.03%

0.00%

1,600,001 -1,700,000 Shares 1 1     33,720,000.00     33,720,000.001,686,0001,686,0002.30%2.30%

1,250,001-1,600,000 Shares 1 1     28,100,000.00     28,100,000.001,405,0001,405,0001.90%1.90%

1,200,001 -1,250,000 Shares 1 1     24,728,000.00     24,728,000.001,236,4001,236,4001.70%1.70%

800,001 -1,200,000 Shares 1 1     22,479,500.00     22,479,500.001,123,9751,123,9751.50%1.50%

   600,001 -800,000 Shares 1 1     13,487,500.00     13,487,500.00674,375674,3750.90%0.90%

   300,001 -600,000 Shares 7 7     53,848,480.00     53,848,480.002,692,4242,692,4243.70%3.70%

   100,001 -300,000 Shares 52 52   174,924,440.00   174,924,440.008,746,2228,746,22211.97%11.97%

     50,001 -100,000 Shares 117 117   140,960,920.00   140,960,920.007,048,0467,048,0469.60%9.60%

     20,001 -50,000 Shares 168 168     97,451,520.00     97,451,520.004,872,5764,872,5766.70%6.70%

     10,001 -20,000 Shares 297 297     81,590,920.00     81,590,920.004,079,5464,079,5465.60%5.60%

       5,001 -10,000 Shares 535 535     66,766,160.00     66,766,160.003,338,3083,338,3084.60%4.60%

 

Maelezo   

100,000,000,000

1,459,153,200

72,957,660

26,858,704,000

28,088,699,100

2020

100,000,000,000

1,459,153,200

72,957,660

28,260,507,000

28,088,699,100

2019

100,000,000,000

1,459,153,200

72,957,660

28,260,507,000

28,088,699,100

2018 2017  

Mtaji Kampuni 
Ulioidhinishwa (Shs) 

Idadi ya Hisa zilizolipiwa 
sawa na Shs 20

Mtaji wa Kampuni (Shs) 

Mtaji wa Soko (Shs) 

Mtaji uliolipiwa (Shs) 

100,000,000,000

1,421,848,000

71,092,400

30,051,788,000

Nill



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

19

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.
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Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 
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MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

20

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______
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KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

21

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

22

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

23

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

24

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

25

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

2020 2019
Shilingi ‘000 Shilingi ‘000

Mapato                2,507,571                              1,787,692 

Mapato anuwai                     13,360    -                                        

Mapato mengine/ (hasara) ya uendeshaji               (1,347,870)                                 (88,410)

Matumizi ya uendeshaji               (1,060,243)                            (1,061,732)

Faida ya uendeshaji                   112,818                                 637,550 

 

 
Gharama za mtaji                 (466,557)                                 (16,638)

 

Faida/ (hasara) kabla ya kodi                 (353,739)                                 620,912 

Kodi                 (121,397)                               (211,198)

Faida/(Hasara) kwa mwaka                 (475,136)                                 409,714 
  

Mapato mengine kamili   

Kupanda/ (kushuka) kwa thamani ya hisa                   388,225                            (1,688,114)

Mapato/(hasara) mengine ya mwaka                   388,225                            (1,688,114)

Jumla ya mapato/(hasara) kwa mwaka
                         

(86,911)
                                      

(1,278,400)

Mapato kwa kila hisa                       (6.51) 5.62



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

 2020 2019

Rasilimali Shilingi’ 000 Shilingi’ 000
Rasilimali za muda mrefu
Mali ya kudumu inayogusika                26,307                21,456 
Haki ya matumizi ya rasilimali                42,316                         - 
Uwekezaji wa kwenye ardhi/majengo               221,347               239,820 
Uwekezaji wa kwenye hisa          14,848,114          19,364,888 
Dhamana za serikali          13,578,175            9,677,922 
Kodi iliyoahirishwa                         -                  1,605 
Amana za makampuni/mashirika                         -                30,336 
Uwekezaji mwingine                         -                  5,500 

          28,716,259          29,341,527 
Rasilimali za muda mfupi  
Rasilimali za biashara               571,177               406,964 
Kodi ya muda mfupi               273,350               340,051 
Amana za makampuni/mashirika                10,000                         - 
Fedha na thamani ya fedha               206,233               224,314 

            1,060,760               971,329 
  

Jumla ya Rasimali          29,777,019          30,312,856 

  
Mtaji na Madeni  
Mtaji  
Mtaji            2,167,952            2,167,952 
Jumla ya akiba            5,430,850            9,020,625 
Faida kuu          18,972,207          15,907,804 

          26,571,009          27,096,381 
  

Mdeni ya muda mrefu  
Mkopo wa muda mrefu            2,789,285 
Kodi iliyoahirishwa                  3,256                         - 

            2,789,285 
Madeni ya muda mfupi  
Madeni ya biashara               151,075                44,289 
Dhima ya kukodisha                39,093                         - 
Mkopo wa muda mfupi               183,092               210,715 
Gawio               223,301               172,186 

 427,190 596,561 
Jumla ya madeni            3,206,010            3,216,475 

Jumla ya mtaji na madeni          29,777,019          30,312,856 

TAARIFA YA WARAKA WA MIZANIA HADI 31/12/2020
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TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

28

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

 
Shilingi 

‘000  ‘000  ‘000  ‘000  ‘000  ‘000  ‘000

Mwaka uliopita        
Usawa tarehe 
01/01/2019

   
1,459,153 

      
708,799 

   
2,167,952 

     
(2,030,139)

    
(629,662)

     
28,866,630      28,374,781 

Faida ya mwaka               409,714          409,714 

Mapato mengine    -                
     

11,515,426    -                 -                       11,515,426 
Kuhamisha 
kwenda akiba kuu             165,000  

   
(13,368,540)    (13,203,540)

        
Usawa tarehe 
31/12/2019

   
1,459,153 

      
708,799 

   
2,167,952 

       
9,650,287 

    
(629,662)

     
15,907,807      27,096,381 

Muda wa sasa:        
Usawa tarehe 
01/01/2020

   
1,459,153 

      
708,799 

   
2,167,952 

       
9,650,287 

    
(629,662)

     
15,907,807      27,096,384 

        

Hasara ya mwaka              (475,136)

Mpato mengine             388,225            388,225 
Kuhamisha 
kwenda akiba kuu    

     
(3,978,000)     -                  

Gawio              (438,464)        

Usawa tarehe 
31/12/2020 1,459,153 708,799 2,167,952 6,060,512 (629,662) 18,972,207      26,571,009 

 
Mtaji wa
hisa 

Mapato
ya hisa 

Jumla ya
mtaji wa

hisa

Akiba ya
thamani ya
uwekezaji

kwenye hisa
Gharama

ya IPO Faida kuu
Jumla ya

mtaji

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA 2020



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

2020 2019

 Shilingi ‘000     Shilingi ‘000

Mzunguko wa fedha kutokana na uendeshaji  

 

Fedha iliyotoka kwenye shughuli za uendeshaji              1,461,036                480,238 

Gharama za kifedha               (466,557)                 (16,638)

Kodi iliolipwa                 (49,835)                 (50,743)

Fedha taslimu inayotokana na uendeshaji                944,644                412,857 

 

Mzunguko wa fedha kutokana na uwekezaji  

 

Manunuzi ya mali ya kudumu inayogusika                 (11,600)                   (3,960)

Mauzo ya mali ya kudumu inayogusika                         -                      1,588 

Manunuzi ya haki ya kutumia rasilimali                 (74,866)                         -   

Mzunguko  kwenye uwekezaji katika hisa              4,904,999              1,935,000 

Manunuzi ya  dhamana za serikali            (3,900,253)            (5,428,683)

Mzunguko  kwenye amana za makampuni                  20,336                  28,370 

Hasara kwenye uuzaji wa hisa            (1,342,370)                 (82,120)

Fedha taslimu iliotumika katika uwekezaji               (403,754)            (3,549,805)

  

Mzunguko wa fedha kutokana na mtaji   
  

Mzunguko wa mkopo               (210,715)              3,000,000 

Mzunguko wa dhima ya kukodisha                  39,093                         -   

Gawio lililolipwa               (387,349)               (289,587)

Fedha taslimu iliotokana na mtaji               (558,971)              2,710,413 
  

Jumla ya fedha taslimu za mzunguko kwa mwaka                 (18,081)               (426,535)

Fedha na thamani ya fedha mwanzo wa mwaka                224,314                650,849 

Fedha na thamani ya fedha mwisho wa mwaka                206,233                224,314 



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

30

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

Azimio la 
2/2021
 

Taarifa ya Mwaka ya 
Wakurugenzi na Taarifa 
ya Fedha iliyokaguliwa 
kwa kipindi cha Mwaka 
ulioishia tarehe 31 
Desemba 2020 
imepitishwa kama 
ilivyowasilishwa.
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TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

31

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50. Azimio la 

3/2021
 

Mkutano Mkuu 
umeazimia, kuridhia 
pendekezo hili kwamba 
gawio la shilingi za 
Kitanzania Sita (6) kwa 
kila hisa kama 
ilivyopendekezwa na 
Bodi ya Wakurugenzi.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

32

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

Azimio la 
4/2021
 
Imeazimiwa kukubaliana na 
pendekezo la Bodi ya 
Wakurugenzi kuwa CROWE 
Tanzania waendelee 
kukagua Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa 
Fedha unaoishia Desemba 
31, 2021. Pamoja na 
kuidhinisha Shilingi 20 
milioni kama gharama za 
malipo ya ukaguzi wa 
Mahesabu ya Kampuni.
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TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:
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TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.
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TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______
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KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

33

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

Azimio la 
5/2021
 

Imeazimiwa kwamba 
kama ilivyopendekezwa 
na Menejimenti, malipo 
ya Wakurugenzi wa 
Bodi yawe Shilingi 
milioni nne na laki nane 
(Shilingi 4,800,000) kwa 
kila Mjumbe wa Bodi. 
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TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

Dondoo Na. 16/9/2021

MABADILIKO KWENYE DAFTARI LA WANAHISA

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ilielekeza bodi kurekebisha kasoro kwenye daftari la Wanahisia. 
Kulingana na taarifa sahihi ya idadi za hisa zinazoonyeshwa kwenye taarifa ya hesabu za Kampuni ni 72,957,660, 
tofauti na taarifa zilizopo kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam ambazo ni 73,077,253, hii ikiwa ni tofauti ya hisa 
119,593. Bodi pamoja na Menejimenti imepitia taarifa zote na kubaini uwepo wa Wanahisa watatu waliowekewa hisa 
hizo kimakosa ambao ni; TCCIA Mwanza, Francis Michael Masanja, and Jayant Vatshi Jethwa. Kampuni iliwasiliana na 
ofisi TCCIA Mwanza na wakashindwa kutoa udhibitiso wa Malipo, Mwanahisa Francis Michael Masanja aliwekewa 
hisa za ziada wakati likifanyika zoezi la kuunganisha vyeti vyake vya hisa wakati Jayant Vatshi Jethwa alikiri kutokuwa 
na hisa kwenye Kampuni

UWASILISHAJI

 
Wanahisa wanaombwa kuridhia kurekebisha kasoro zilizojitokeza kwa kuondoa tofauti ya hisa 119,593 kati ya taarifa 
zilizopo kwenye hesabu za Kampuni na taarifa zilizopo Soko la Hisa la Dar es Salaam.

34

TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.

Azimio la 
6/2021
 
Imeazimiwa  kwamba 
mabadiliko  
yaliyopendekezwa 
kufanyika  katika daftari la 
Wanahisa yafanyike kwa 
kuwaondoa TCCIA Mwanza 
na Jayant Vatshi Jethwa 
kwenye daftari la 
Wanahisa Pamoja na 
kurekebisa taarifa za 
Mwanahisa Francis 
Michael Masanja .  
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TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

Dondoo Na. 16/10/2021

UCHAGUZI WA WAJUMBE WA BODI YA WAKURUGENZI 2021

1. UTANGULIZI
1.1. Kifungu Namba 69 cha Katiba ya Kampuni, kinatamka kuwa idadi ya Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi  
 itakuwa si chini ya 5 wala haitazidi 7 kama ifuatavyo:.

1.1.1. Kwa Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma utengewe nafasi mbili kwa kuwa PSSSF inamiliki asilimia  
 38.52 ya hisa za Kampuni.

1.1.2. Chemba ya Wafanya Biashara, Wenye Viwanda na Kilimo itengewe nafasi moja ambayo Mjumbe atakuwa ni  
 Rais wa Chemba akiwasilisha Wanahisa wadogo ambao wengi ni wanachama wa Chemba.

1.1.3. Mjumbe mmoja achaguliwe kutoka Kundi la Wanataaluma. Mjumbe huyo atapigiwa kura na Wajumbe wote  
 wa Mkutano Mkuu.

1.1.4. Wajumbe watatu (3) wawe na sifa zilizotajwa hapo chini. Wajumbe hao watachaguliwa na wanahisa wadogo  
 na kwamba PSSSF na Rais wa Chemba hawatawapigia kura.

2.0. SIFA ZA MWOMBAJI
I. Mwombaji awe ni Mwanahisa;
II. Mwombaji awe na elimu ya Chuo Kikuu kinachotambulika kitaifa au kimataifa, mwenye elimu ya uchambuzi  
 na ufahamu wa kina katika masuala ya kitaaluma, hususan: Uhasibu, Kilimo, Biashara, Sheria, Uwekezaji,  
 Uchumi, Fedha na Utawala;
III. Awe na uwezo wa kujieleza kwa Kiswahili na Kiingereza kwa ufasaha;
IV. Awe na uzoefu wa Ukurugenzi kwenye Bodi za makampuni, taasisi kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu; 
V. Awe na umri wa miaka kumi na nane (18) au Zaidi.

3.0. HATUA ZILIZOCHUKULIWA
3.1. Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuavyo:
I. Tarehe 24 Septemba, 2021 Tangazo lilitolewa kwa ajili ya kujaza nafasi nne zinazobaki baada ya kutenga  
 nafasi zilizotengwa kwa ajili ya PSSSF na TCCIA na kwamba wanahisa wenye sifa  pekee ndio wanatakiwa  
 kuomba nafasi ya kuchaguliwa kuwa Wajumbe wa Bodi. Tangazo lilielekeza kwamba maombi yawasilishwe  
 kabla ya tarehe 10 Novemba, 2021. Tangazo hili lilitangazwa kwenye gazeti la Daily News na kwenye  
 tovuti ya kampuni .

II. Katika kuzingatia kuwa tathmini inafanyika kwa uhuru na haki Bodi iliteua Menejimenti kufanya tathmini ya  
 maombi na kuwasilisha mapendekezo yake mbele ya Wajumbe wa Mkutano Mkuu kwa ajili ya uchaguzi.  
 Maombi yaliyopelekewa ni yale yaliyowasilishwa kulingana na muda uliokuwa umewekwa kama inavyoonye 
 shwa kwenye Tangazo.
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.



Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020, tumepiga hatua mbalimbali katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka 
mitatu wa Kampuni. Mapato yameongezeka kwa asilimia 40 wakati gharama za uendeshaji zikipungua kwa asilimia 
0.05. Tumefanikiwa kuwalipa wanahisa gawio kama ilivyokuwa mwaka uliopita. Mwaka 2020, umekuwa ni mwaka 
wa kwanza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitatu ambao umejikita katika maeneo muhimu manne 
ambayo ni; Ufanisi wa huduma, kuongeza faida, kurahisisha mzunguko wa fedha na kuongeza mapato. Bodi na 
Wafanyakazi wameendelea kuimarisha ongezeko la thamani kwa wanahisa wetu na ubora katika uwekezaji. 
Tunaendelea kukuza ongezeko la thamani la muda mrefu kwa wanahisa na kuimarisha uwekezaji kulingana na 
ushindani. Tumefanya maamuzi kadhaa muhimu katika kutekeleza hili ikiwa ni pamoja na kupunguza uwekezaji katika 
hisa na kuwekeza zaidi katika amana za serikali ambazo zimewezesha mapato ya Kampuni kuongezeka kwa Shilingi 
720 millioni kwa mwaka 2020.

TAARIFA YA KIUTENDAJI 
Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Mapato pamoja na uwekezaji vimeongezeka kwa mwaka 2020 ukilinganisha na 
taarifa ya 2019 kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini:

Dondoo Na. 16/4/2021
TAARIFA YA MWENYEKITI KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA DISEMBA 31, 2020.
UTANGULIZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya utendaji kwa mwaka 2020. Pamoja na 
changamoto ya ugonjwa wa Korona (Uviko – 19), bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri. Kufikia mwishoni mwa 
Disemba, 2020 mapato yaliongezeka kwa asilimia 40 ukilinganisha na mwaka 2019. Hata hivyo faida baada ya kodi 
ilipungua kwa asilimia 215 ukilinganisha na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na mabadiliko ya mbinu za uwekezaji 
kutoka uwekezaji kweye hisa za makampuni kwenda kwenye hati fungani za serikali. 

BIASHARA ENDELEVU
Kampuni ina malengo ya muda mrefu katika kutimiza maono yake, dhima na maadili ya msingi yanayojumuisha 
nyanja tatu ambazo ni: Ongezeko la thamani kwa Wanahisa, ubora wa uwekezaji, na ubora katika utendaji. Ili Kampuni 
kuendelea na shughuli zake za kibiashara tunaamini kuwa, kufanya kazi pamoja kwa kushirikiana na wadau wetu 
wakuu kunaweza kuleta ufanisi zaidi na mazingira salama ya kiutendaji. Uimara wa Kampuni ni nguzo muhimu katika 
utendaji na kutokana na malengo mapya tuliyonayo tutaweza kuchukua hatua madhubuti. 

Licha ya dalili zilizojitokeza za kupungua kwa mauzo katika Soko la Hisa, kushuka kwa thamani ya hisa, kutofanya 
vizuri kwa baadhi ya kampuni ambapo TICL imewekeza, bado Kampuni imeendelea kuchukua hatua madhubuti za 
kukuza mtaji na kuongeza faida. Tunapotazamia hali ya Soko la Hisa kwa siku zijazo, bado inaonekana kuwa Soko 
litaendelea kutokuwa na uhakika wa kufanya vizuri kulingana na maambukizi ya Uviko – 19 kusambaa sehemu mbali 
mbali duniani. Licha ya changamoto hizi za mpito, tutaendelea kuwekeza katika vyanzo mbali mbali vya mapato, 
kuwaelimisha wafanyakazi wa Kampuni katika kukabiliana na changamoto hizi ili kuwa na biashara endelevu kwa siku 
zijazo.

Kuwa na uwezo wa kutengeneza faida hata katika mazingira magumu ni moja ya malengo mapya ya kifedha ambayo 
yameainishwa katika Mpango Mkakati wa Kampuni kwa mwaka 2020 - 2022. Kampuni ina mpango wa kuwekeza 
katika vyanzo mbalimbali vya mapato na kuacha kutegemea chanzo kimoja ili kuimarisha mapato. Tunalenga 
kuongeza faida kwa asilimia 22 kwa mwaka.

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi inapendekeza malipo ya gawio yawe Shilingi 6 kwa hisa moja 
au shilingi 475.19 millioni kama ilivyokuwa mwaka 2019. Malipo ya gawio yaliyopendekezwa yanategemea 
kuidhinishwa na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu huu wa 16.

MATARAJIO YA BAADAYE
Kwa mwaka 2021, Bodi itajikita katika utekelezaji wa mipango iliyowekwa ya kukuza vyanzo vya mapato na kukuza 
ufanisi wa kazi. Kutokana na mafunzo mbali mbali tuliyopitia, tunatarajia kuja na mipango madhubuti ili kuhakikisha 
kuwa tunakuza vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia kufikia malengo na matarajio yetu kwa kuzingatia fursa mpya 
zitakazojitokeza.

Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, Taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu na Mpango Mkakati na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kufanya 
maamuzi.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara saba (7) kujadili Taarifa ya ndani ya Kampuni 
inayoandaliwa na Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima kabla na baada ya 
kukaguliwa. 

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2020
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2020, Bodi ina majukumu yafuatayo:- 
• Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
• Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani; 
• Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato; 
• Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2021; 
• Kufanya Upembuzi yakinifu na kukuza mapato ya Kampuni.

IDADI YA HISA ZINAZOMILIKIWA NA WAJUMBE WA BODI KWENYE KAMPUNI 
Idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:-

** Bwn. Paul F. Koyi: Alihudumu kwenye Bodi mwaka 2020 kwa nafasi yake ya Rais wa TCCIA ya kuiwakilisha TCCIA 
Makao Makuu ya Ofisi na Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213. 
**Bwn. Fortunatus Magambo and Bwn. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

KUPOKEA AJENDA
Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama ilivyowasilishwa.

Dondoo Na. 16/1/2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 20 NOVEMBA 2021.

Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na sita wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 20 Novemba, 2021 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidijitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano;
4. Yatokanayo na Mkutano wa Kumi na Tano;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020;
6. Kupokea na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2020;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia 31 Desemba, 2021;
8.  Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, na kuridhia pendekezo la mabadiliko kwenye daftari la Wanahisa; 
10. Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa;
11. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi;
12. Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita. 

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 7 Novemba, 2021;
2. Taarifa ya Mwaka 2020 na Makabrasha ya Mkutano yatapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) na kuanzia tarehe  8 Novemba, 2021;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 17  
 Novemba, 2021.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe_______

Dondoo Na. 16/2/2021

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 22 AGOSTI, 2020 

KWA NJIA YA MTANDAO.

15.1  WALIOHUDHURIA

Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti

Bw. Peter W. Kifunguomali   -  Katibu

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika 

siku ya Jumamosi tarehe 22 Agosti, 2020 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 

Kiambatisho Namba 1.

15.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na  

 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 15 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba  

 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua  

 Mkutano saa 3:00 Asubuhi.

15.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TANO.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano  

 kama zilivyosomwa na Katibu wa Bodi.

15.4 MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI.

 Wanahisa waliombwa kuongeza katika kifungu cha 47 na 86 cha Kanuni za Kampuni ili kuonyesha kuwa  

 Mikutano Mikuu inaweza kufanyika kwa njia ya kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao na idadi ya  

 Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya asilimia 50.

15.4.1 Iliazimiwa kwamba kifungu cha 47 kisomeke kuwa “Kampuni itafanya Mkutano Mkuu wa kila mwaka ama  

 kwa Wanahisa kukutana ana kwa ana au kwa njia ya mtandao. Pia iliazimiwa kufanya marekebisho kwenye  

 kifungu cha 86 kuwa Mkutano Mkuu utahudhuriwa na Wanahisa wasiopungua 10 wenye hisa zaidi ya  

 asilimia 50.

15.5 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne na zikasainiwa na Mwenyekiti na  

 Katibu.

15.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI  

 NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI, 2020.

  Taarifa ilitolewa kuhusu utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa  

  Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano uliofanyika tarehe 22 Agosti, 2020 na kukubaliwa na Wanahisa. 

15.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA  

 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

  Taarifa ya Wakurugenzi iliwasilishwa na Prof. Lucian Msambichaka kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi. 

15.7.1  Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

15.7.1.1 Waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

15.7.1.2 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya  

  lazima;

15.7.1.3 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta ya viwanda;

15.7.2  Maswali na mapendekezo yalitolewa ufafanuzi kama ifuatavyo;

15.7.2.1 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika Amana za  

  Serikali na sasa inafanya mpango wa kuwekeza kwenye maduka ya kuuza na kununua fedha za kigeni  

  (Bureau De Change);                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

15.7.2.2 Bodi imeshachukua hatua stahiki ya kupunguza matumizi na kupunguza idadi ya wajumbe wa Bodi kutoka  

 11 na kufikia 7.

15.8 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA  

 KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

15.8.1  Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,  

  shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathirika na chochote. Mkaguzi wa mahesabu aliwajulisha wajumbe  

  kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2019, Kampuni Ilipata Hati safi. Iliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu  

  ya kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2019 yamepitishwa  

  kama ilivyowasilishwa.

15.8.2  AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

  Taarifa ilitolewa kuwa Azimio hili limetekelezwa kwa kuwalipa Wanahisa ambao taarifa zao katika Daftari la  

  Wanahisa zilikuwa zimerekebishwa. Kila Mwanahisa alilipwa shilingi 6 kwa kila hisa moja. 

15.9    KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA BODI KUHUSU MALIPO YA GAWIO KWA MWAKA WA  

           FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019.

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio.  

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya  

 mitandao ya simu.

15.9.1 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (6) kwa kila hisa kama    

ilivyopendekezwa na Bodi ya Wakurugenzi.

15.10   UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 

           DESEMBA 31, 2020

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka  

 ulioishia Desemba 31, 2020. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 19 milioni kabla ya VAT.  

 Ilielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na  

 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

15.10.1Iliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee kukagua  

 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020. Pamoja na kuidhinisha Shilingi 19  

 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

15.11   PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia  

 Desemba 31, 2019, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki  

 nane (Shilingi 4,800,000), kwa kuwa kiasi hiki kimezingatia mazingira ya sasa na pia Wakurugenzi walikuwa  

 wakilipwa kiasi cha shilingi milioni nne kwa kipindi cha miaka minne.

15.11.1 Iliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi  

 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.

Katibu:_____________  Mwenyekiti___________________  

Tarehe:____________

Dondoo Na. 16/2/2021

KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
TANO WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 22 AGOSTI  2020

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 22 
Agosti, 2020 kama kumbukumbu sahihi ya mkutano mkuu wa 15 wa Mwaka kwa kuazimia kama ifuatavyo:-

Dondoo Na. 16/3/2021

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA

Dondoo Na. 16/4/2021

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Taarifa ya Fedha ya mwaka iliyokaguliwa iko katika Taarifa ya Mwaka.

SHUKRANI
Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wanahisa wetu wote, wateja na washirika wetu katika 
biashara kwa kuendelea kutuamini na kufanya kazi pamoja, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao mzuri, 
wafanyakazi wote kwa mchango wao katika kufanya kazi kwa bidii licha ya changamoto mbalimbali zinazojitokeza. 
Tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kukabiliana na changamoto zinazojitokeza ili kukuza ongezeko la thamani katika 
biashara za Kampuni.

Napenda pia kuwashukuru Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na 
mamlaka zingine kwa msaada na mwongozo wao mzuri. 

Nawashukuru pia Bodi ya Wakurugenzi kwa juhudi zao katika kuiwezesha Kampuni kuendelea kufanya vizuri na 
utekelezaji wa Mpango Mkakatati wa mwaka tuliojiwekea. 

Kwa niaba ya Bodi, napenda kuishukuru Kamati ya Usimamizi kwa kusimamia vyema na kuweza kutekeleza 
vipaumbele vilivyowekwa na Bodi. Ninawashukuru pia wafanyakazi wetu wote wa Kampuni kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitoa ili kuongeza mapato na ongezeko la thamani kwa Wanahisa. 

Mwisho kabisa, napenda kutoa shukrani zetu kwa Wanahisa kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na kuiamini Kampuni. 
Tunapoendelea na safari hii, nina imani kuwa kwa pamoja tunaweza kufanya vizuri zaidi. Kwa Wanahisa na wadau 
wetu wote, tunasisitiza kuendelea kujitoa na kuongeza juhudi katika kazi.

Ahsanteni sana.

Fortunatus M. Magambo

Mwenyekiti wa Bodi

Tarehe: 

UCHAMBUZI WA UWEKEZAJI KWA MWAKA 2020
Kwa mwaka 2020, kazi kubwa iliyofanywa na Kampuni ni kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Kampuni iliwekeza 
jumla ya Shilingi 3.9 bilioni kwenye Amana za Serikali (Government Bonds). Kampuni iliuza hisa inayomiliki katika 
makampuni mengine yenye thamani ya Shilingi 3.6 bilioni kama sehemu ya mkakati wake wa kuwekeza kwenye 
vyanzo vingine vya mapato. Kwa mwaka 2020, ilibadili mkakati wa uwekezaji kuacha kutegemea chanzo kimoja cha 
mapato ila kwa kuzingatia Kanuni za Kampuni na Sera ya Uwekezaji. Maeneo ambayo Kampuni imewekeza ni Pamoja 
na Amana za serikali, Amana za Makampuni, Amana za mabenki, Hisa na uwekezaji kwenye mali zisizohamishika. 
Maeneo ambao Kampuni iliwekeza kufikia Desemba 31, 2020 kwa muhtasari ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Tuna imani ya kukamilisha malengo tuliyojiwekea kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2021 na kupata faida. 
Japokuwa Soko halifanyi vizuri, bado Kampuni imeendelea kufanya vizuri, na kutuweka kwenye nafasi nzuri katika 
ushindani wa uwekezaji. Kwa mwaka huu wa 2021 tunategemea pia kupata faida.

MPANGO WA KAMPUNI KWA MWAKA 2020-2022 
Katika kufikia mpango mkakati mwaka 2022 katika kuongeza mapato, Kampuni inategemea kufungua dirisha la 
Uuzaji wa Amana za makampuni na kuwekeza kwa niaba ya makampuni mengine. 
Wakati huu Kampuni ikiendelea kukua, pia tutaendelea kulinda utawala bora na usimamizi wa athari zinazoweza 
kujitokeza. Mwisho, nachukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa wote, Bodi ya Wakurugenzi, 
kamati ya usimamizi, mabenki, Wakaguzi wa mahesabu na Wawekezaji kwa kujitoa kwao bila kuchoka kusaidia 
Kampuni yetu. 

Ahsanteni Sana

Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji

Tarehe:           Dondoo Na. 16/4/2021

TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2020 UTANGULIZI

Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi 
ya Kampuni.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Novemba, 1999 na kuanza shughuli za biashara Januari, 2005. Kampuni inafanya biashara kwa 
njia ya Uwekezaji wa pamoja ambapo wanachama wa TCCIA waliweza kukusanya mtaji kwa lengo la kununua hisa 
kupitia agizo la Serikali la kutaka kuibinafsisha Benki ya NMB. 
Kufikia Disemba 31, 2020, jumla ya wanahisa walikuwa 3,426 ambapo PSSSF ni shirika pekee ambalo linamiliki 
asilimia 38.5 ya hisa zote za Kampuni. Wanahisa waliobaki ni watu binafsi na baadhi ya makampuni madogo na ya 
kati.

BIASHARA YA KAMPUNI
Kulingana na Katiba ya Kampuni (MEMARTS), biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika viwanda, taasisi za fedha, 
huduma za mawasiliano, kilimo, madini, ujenzi wa barabara, ujenzi wa majengo na huduma za kijamii.

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI:-

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili 
kugawanya mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara. 
Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia ishirini na 
mbili (22%) kwa mwaka. 
Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%).

BIASHARA ENDELEVU 
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na 
rasilimali zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama 
utakuwa na faida kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, 
kutumia mtandao, kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni 
kuhusu kuondoa madhara ya kimfumo kupitia teknolojia. 

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Wakurugenzi walikuwa:-

UTAWALA BORA
Kanuni ya Kampuni inaitaka Bodi kuwa na Wajumbe saba (7) na wasipungue watano (5). Mwaka 2020, wajumbe wa 
Bodi walikuwa saba (7). Hakuna Mjumbe yoyote wa Bodi ambaye ni mfanyakazi wa Kampuni. Bodi inasimamia 
shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi inaainisha athari zinazoweza kujitokeza katika shughuli 
za Kampuni, kutafuta njia za kuzuia katika kufanya maamuzi ya uwekezaji. Bodi inahakikisha taratibu zote katika 
utendaji wa Kampuni zipo na zinafuatwa kulingana na kanuni za utawala bora. 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Disemba 31, 2020, Bodi ilikutana mara saba (7), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
vinne (4) na vikao maalum vitatu (3). Shughuli za kila siku za Kampuni zinasimamiwa na Afisa Mtendaji Mkuu 
akisaidiwa na wafanyakazi walioko chini yake. Kamati ya usimamizi pia huwa inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili 
kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja na 
kujadili na kuidhinisha taarifa ya mahesabu ya kampuni yaliyokaguliwa.

WAJUMBE WA BODI KWA MWAKA 2020, NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA.

Wajumbe wote wa Bodi wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wajumbe 
wote hufuata Utawala Bora katika kufanya maamuzi. Wajumbe wa Bodi wanatambua na kufuata Kanuni za Utawala 
Bora. 
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, ili kutimiza kanuni za Utawala Bora, Bodi iliunda kamati mbili ambazo zilikutana 
kujadili mambo yahusianayo na shughuli za Kampuni. Kamati hizo ni:- 
• Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu. 
• Na kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA KAMATI YA UWEKEZAJI:

 

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambavyo imegawanywa kwa mfumo wa hisa 
5,000,000,000 ambapo kufikia Desemba 31, 2020 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa 
zimelipiwa ni sawa na Shilingi 1,459,153 sawa na hisa 72,957,660 zenye thamani ya Shilingi 20 kila moja.

Mgawanyiko wa Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake. 
Hakuna mabadiliko yoyote kuhusu umiliki wa hisa kwa asilimia au katika mgawanyiko wa idadi ya hisa.  Mgawanyiko 
huu wa hisa za Kampuni ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:-

Mtaji wa Kampuni na Umiliki wake
Kufikia Disemba 31, 2019, mtaji wa Kampuni uliolipiwa ulikuwa sawa na Shilingi 1,459,153,000. Kufikia tarehe 31 
Disember, 2020 mtaji wa Kampuni uliongezeka na kufikia Shilingi 28.86 bilioni ambapo ni sawa na mara 19.8 
ukilinganisha na mtaji wa Kampuni ambao thamani ya hisa ilikuwa sawa na Shilingi 385 kwa kila hisa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2019. Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
mwaka 2018. 
Mtiririko wa Hisa za Kampuni kutoka tarehe 31 Disemba, 2020, 2019, 2018 na 2017

Utendaji wa Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020
Kwa mwaka wa fedha wa 2020, mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa asilimia 40% na kufikia Shilingi 2.5 bilioni 
ukilinganisha na mwaka 2019. Ongezeko hili lilitokana na uamuzi wa Bodi wa kuuza baadhi ya hisa ambazo Kampuni 
inamiliki na kuwekeza katika Amana za Serikali kati ya mwaka 2019 na 2020. 
Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 2020, Kampuni ilipata hasara ya Shilingi 475 millioni. Hili ni anguko la asilimia 215 
ukilinganisha na faida ya Shilingi 409 million kwa mwaka 2019. Hii imetokana na matakwa ya sheria mpya ya ukaguzi 
wa kimataifa (IFRs) 9 iliyopelekea hasara ya shilingi 1.35 billioni (operating loss) kutokana na mauzo ya hisa 450,000 
za kampuni ya TBL zenye thamani ya shilingi 10,900 kwa hisa  kwa bei ya  shilingi 8,000 kwa hisa moja. Ikumbuwe 
kwamba hisa hizi zilinunuliwa kwa shilingi 2,060 mwaka 2012. Mauzo yaliyotokana na mauzo haya (shilingi 3.6 
billioni) yamewekezwa kwenye hatifungani za serikali ili kupanua wigo na uhakika wa mapato. 

KULIPA GAWIO
Kwa mwaka wa fedha 2020 Bodi inapendekeza gawio la shilingi 6 kwa hisa ambalo ni sawa na gawio la mwaka jana 
2019.  

USAWA WA KIJINSIA KAZINI
Kampuni inazingatia usawa wa kijinsia katika kuajiri wafanyakazi wake na haina ubaguzi katika utendaji wake. Kufikia 
Desemba 31, 2020, wafanyakazi wa Kampuni walikuwa kama ilivyoainishwa na jinsia zao kwenye jedwali hapa chini:

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi 
pale wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu. 

Mkopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na 
Bodi na inatolewa kulingana na Bajeti ya mwaka.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao. 

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi. 

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa 
wafanyakazi wake. 

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano 
mzuri na mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa 
(DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na Benki za Biashara. Kwa mwaka 2020, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika. 

UDHIBITI WA ATHARI ZA UTAWALA WA NDANI YA KAMPUNI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza katika utendaji kwenye Kampuni. Kamati ya usimamizi 
inahakikisha kuwa kunakuwa na fedha za kutosha na mfumo wa ufanyaji kazi katika Kampuni unazingatiwa. Lengo la 
Kampuni ni:
• Kulinda stahiki za wanahisa na mali ya Kampuni. 
• Ufanisi na Ubora katika kazi; 
• Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria. 
• Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha. 
• Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida. 
• Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.

Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu wa hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Mfumo wa ndani wa 
Kampuni una lengo la kuwahakikishia wakurugenzi, kazi zinafanyika kwa ufanisi. Wakurugenzi wana mamlaka ya 
kufuatilia mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha. 
Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande 
mwingine, Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi 
ambapo kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.
Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni. 
Athari zinazoweza kuikumba kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Hii inatokana na mwenendo wa Hisa katika Soko la Hisa ambapo hisa za makampuni ambayo Kampuni inamiliki hisa 
zimeshuka thamani. Uwekezaji katika Amana za Serikali kipato chake ni cha uhakika na husaidia kupunguza athari ya 

kukosa faida katika Kampuni. 

Athari katika Ubadilishaji wa Fedha 
Hii ni athari inayojitokeza wakati wa ubadilishaji wa fedha za kigeni. Hii haiathiri sana Kampuni kwa sababu kwa sasa 
hatuna biashara inayotupelekea kubadilisha fedha. 

ATHARI ZA MIKOPO
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe inayopangwa. Ili 
kupunguza hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za 
uidhinishaji katika kila eneo la uwekezaji. 

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa 
wakati na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za 
muda mfupi zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni. Kampuni 
imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa toka 
kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Uwekezaji, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya 
Wakurugenzi wanahusika kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni. 

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum 
katika maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato 
makubwa. Ili kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi 
wake, kupitia kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na kamati ya usimamizi inahakikisha inatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora na kwa kuzingatia 
utendaji bora. 

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana wajibu wa kulinda mali ya Kampuni. Bodi imeidhinisha baadhi ya sera na kanuni lakini haizuiliwi na 
taratibu za fedha, sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya utendaji wa ndani. Hizi sera zimekuwa zikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara kulingana na mabadiliko ya mazingira ya kiutendaji. Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha 
kutoa taarifa kwamba hakuna udanganyifu wowote uliofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2020. 
Upatikanaji wa Taarifa ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).   

MIPANGO YA BAADAYE
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi 
ya asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha hisa zake 
kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kuwa kuwekeza katika 
taasisi hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama 
ilivyo sasa ambapo kipato chake hakitabiriki. Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye 
amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa. 
Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, wakala 
wa huduma ya bima, usindikaji wa mazao na maeneo mengine ya taasisi ya fedha kama ubadilishaji wa fedha za 
kigeni. 

MTAZAMO WA BODI
Bodi ya Wakurugenzi inatazamia taarifa ya Mahesabu kutoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni kama 
ilivyokuwa kufikia tarehe 31 Desemba, 2020 na faida/ hasara na mzunguko wa kifedha kwa mwaka kulingana na 
kanuni za uandaaji wa taarifa za mahesabu za Kimataifa na sheria ya makampuni ya mwaka 2002. Hata hivyo, 
hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za biashara kwa 
miezi kumi na mbili (12) ambayo tangu kutolewa kwa hii taarifa ya mahesabu. 

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, CROWE Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena kukagua mahesabu ya Kampuni kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 
Desemba, 2021. Hata hivyo, Bodi itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika dondoo zinazofuata. 
Taarifa hii imeidhinishwa na Bodi katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 25/06/2021 na kusainiwa na wajumbe 
wafuatao:

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

WAJIBU WA WAKURUGENZI

Kulingana na sheria ya makampuni ya mwaka 2002, Wakurugenzi wana jukumu la kuandaa Taarifa ya mahesabu ya 
kila mwaka ambayo inatoa picha halisi ya Kampuni kila mwisho wa mwaka wa fedha na matokeo ya shughuli za 
Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kutunza kumbukumbu za Mahesabu ya Kampuni ambayo inaeleza kwa uwazi 
kuhusu mwelekeo wa Kampuni. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kulinda mali za Kampuni. 

Ili kuwawezesha wakurugenzi kufikia malengo haya, wanatakiwa kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa kabisa 
hasara kwa gharama yoyote. Hii inajumuisha mpangilio wa majukumu, na mgawanyo wa kazi. Wafanyakazi wote 
wanapaswa kudumisha kiwango cha juu cha maadili ili kuhakikisha kazi zinafanyika kwa usahihi na kuondoa 
mazingira yoyote yanayoweza kuisababishia Kampuni hasara.

Wakurugenzi wana wajibu wa Kuandaa Taarifa ya mahesabu ya Kampuni ya mwaka mzima, ambayo yanaandaliwa 
kulingana na Sera ya Uandaaji wa Taarifa za Mahesabu.

Jukumu hili ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha udhibiti wa ndani unaofaa kwa uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za kifedha ambazo ni sahihi kwa kutumia Sera za Uandaaji wa Mahesabu, na kufanya makadirio kulingana na 
mazingira yaliyopo.

Wakurugenzi wana wajibu wa kuandaa taarifa ya mahesabu, kulingana na sera ya Uandaaji wa Mahesabu Pamoja na 
Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za kifedha na matakwa ya Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. 
Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kuwasilisha taarifa ya fedha kwa usahihi.

Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya masuala ya kifedha ya Kampuni na 
matokeo ya kiutendaji. Wakurugenzi wanakubali jukumu la utunzaji wa kumbukumbu za Mahesabu na jukumu zima la 
uandaaji wa taarifa za Mahesabu. Wakurugenzi wana wajibu wa kusimamia na kudhibiti mfumo wa ndani wa kifedha 
uliowekwa na Kampuni.

Hata hivyo, hakuna chochote kinachoipa mashaka Bodi kwamba Kampuni itashindwa kuendelea na shughuli zake za 
biashara kwa miezi kumi na mbili (12)  tangu kutolewa kwa taarifa hii ya mahesabu. 

Prof. Lucian A. Msambichaka         Bwn. Joseph M. Kahungwa
Mkurugenzi    Mkurugenzi
Tarehe:12/05/2021   Tarehe:12/05/2021 
 

UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili 
Wahasibu na wakaguzi wa mahesabu Pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 
1972, na kurekebishwa na Sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa 
na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuaanda taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha.
Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa 
hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi 

 Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa 
ya Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Disemba, 2020 imeandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu na Matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA 
INVESTMENT PLC kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha 
zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:12/05/2021 

Dondoo Na. 16/4/2021

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2020

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2020
 
 

  

     

Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangwazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na :

Bw. Fortunatus Makore Magambo   Prof. Lucian Msambichaka
Mwenyekiti      Mjumbe
Tarehe:12/05/2021      Tarehe:12/05/2021

 
 

TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

Dondoo Na. 16/4/2021

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2020 na kuazimia kama ifuatavyo.

Dondoo Na. 16/5/2021

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba,31 2020 Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 6 kwa hisa (2019: 
shilingi 6 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku 
tisini (90) baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia 
kwenye akaunti zao na kwa njia ya mitandao ya simu.

Dondoo Na. 16/6/2021

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2020

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2020, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2020. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Dondoo Na. 16/7/2021

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2020, Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000).

4.0. MWISHO
4.1. Mwisho Mkutano Mkuu unaombwa kupokea orodha ya Wajumbe waliokidhi vigezo kuwa Wajumbe wa Bodi  
 kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo, kuanzia Desemba 2021. Baada ya hapo Mkutano Mkuu uhitimishe zoezi  
 kwa kupiga kura. 
I. Mkutano Mkuu upokee na kuridhia Wajumbe wawili walioteuliwa na PSSSF.
II. Mkutano Mkuu upokee na kuridhia uteuzi wa Ndugu Paul Koyi ambaye kwa sasa ni Rais wa Chemba ya  
 Wafanya Biashara, Wenye Viwanda na Kilimo.
III. Wakati wa kupiga kura Mkutano Mkuu utaanza kumpigia kura Mjumbe Mmoja ambaye yuko kwenye Kundi la  
 Wataalamu. Mjumbe huyu atapigiwa kura na Wanahisa wote pamoja na wale ambao wamehudhuria   
 Mkutano kama wawakilishi walioteuliwa na wanahisa ambao hawakuweza kuhudhuria Mkutano   
 (MWAKILISHI).
IV. Wakati wa kupiga kura, kila hisa moja ni sawa na kura moja.

Nawasilisha
Katibu wa Bodi
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TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI
Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha 

Kanuni za Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu Maalum wa Wanahisa.

Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa Zaidi ya asilimia 50.
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UCHAGUZI WA MJUMBE MMOJA MTAALAMU 

NATHAN EDWARD MNYAWAMI – MIAKA 53
Bwana Mnyawami ana Shahada ya Uchumi kutoka Chuo Kikuu cha Makerere, 1993 na Shahada ya Uzamili ya Uchumi 
kutoka Chuo kikuu cha Dar es Salaam, 2002. Bwana Mnyawami ana uzoefu wa miaka 20 katika kazi.  Kuanzia mwaka 
1994 hadi 2002, alikuwa ameajiriwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC) kama Mtakwimu chini ya Mkurugenzi 
wa Masoko na Uwekezaji. Oktoba, 2002 hadi 2015 alijiunga na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Mashirika ya Umma 
(PPF) kama Mratibu/ Meneja wa Mipango na Utafiti. Alijiunga tena na TPDC mwaka 2015 kama Mkurugenzi wa 
Mipango na Uwekezaji. 
Bwana Mnyawami ana uzoefu wa Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi mbalimbali. Na pia amesajiliwa na Chuo cha 
Wakurugenzi Tanzania (IoDT).

OSWALD M. URASSA – MIAKA 57 
Ana Shahada ya Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Biashata kutoka Chuo 
Kikuu cha Birmingham, Uingereza. Bwana Urassa ana uzoefu wa miaka 30 katika kazi. Kuanzia mwaka 1991 hadi 
1998 alikuwa ameajiriwa na Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) kama Mwalimu Msaidizi chini ya Mhadhiri 
Mwandamizi. Mwaka 1999 hadi 2007 alikuwa ameajiriwa na Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) kama Meneja wa 
Fedha na Uendeshaji. Mwaka 2007 hadi 2009 alikuwa ameajiriwa na Benki ya NMB kama  Mkuu wa Idara ya Hazina 
kabla ya kupandishwa cheo na kuwa Mkuu wa Idara ya Mahusiano ya Wawekezaji mwaka 2009 hadi 2010. Kwa sasa 
ameajiriwa na Tanzania Mortage Refinance Company Ltd (TMRC) kama Mkuu wa Idara ya Fedha kuanzia 2011. 
Bwana Urassa ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania 
(IoDT).

THOMAS ENOCK – MIAKA 37
Ana Shahada ya Biashara ya Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Fedha kutoka 
Chuo kikuu cha South Wales. Bwana Enock alikuwa ameajiriwa na BancABC kuanzia 2009 hadi 2015 kama Mdhibiriti 
wa Uendeshaji wa Shirika na Utwala kabla ya kupandishwa cheo na kuwa  Mkaguzi wa Ndani Desemba, 2011 hadi 
Julai, 2015. Kwa sasa ameajiriwa na Benki ya Mkombozi kama Mkuu wa Idara ya Mpango Mikakati na Maendeleo ya 
Biashara mwaka 2015 kabla ya kupandishwa cheo na kuwa Mkuu wa Idara ya Fedha Januari, 2020,, nafasi ambayo 
anaitumikia hadi sasa. 
Bwana Thomas amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania (IoDT).

UCHAGUZI WA WAJUMBE WATATU AMBAO NI WANAHISA

PROF. LUCIAN AMBROSE MSAMBICHAKA - MIAKA 78 
Prof. Msambichaka ana Shahada ya Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha Dar-s- Salaam, Shahada ya Uzamili na Uzamivu 
kutoka Chuo Kikuu cha   Leipzig Ujerumani. Prof. Msambichaka ni Mjumbe wa Bodi zifuatazo: Jumuiya ya Uchumi ya 
Kilimo Tanzania, Jumuiya ya Uchumi Tanzania na Utawala na Usimamizi wa Umma katika Jumuiya ya Afrika. Na pia ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Uwekezaji. Prof. Msambichaka amewahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi wa mashirika kadhaa 
ikiwepo Bodi ya Wakurugenzi ya Ngozi Morogoro, Taasisi ya Fedha ya Maendeleo ya Biashara, Mfuko wa Bima ya Afya 
ya Taifa, Chuo Kikuu cha Biashara Moshi (MUCCOBS), Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni  [BRELA], Mamlaka ya 
Maendeleo ya Bonde la Mto Rufiji (RUBADA), Chuo cha Ustawi wa Jamill na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC).

Prof. Msambichaka ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi 
Tanzania (IoDT).

BWANA JOSEPH MATANGA KAHUNGWA - MIAKA 57 
Bwana Kahungwa ana shahada ya Biashara katika masuala ya Uhasibu kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 1987, 
na shahada ya Uzamili katika Uongozi wa Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam, 2003. Pia yeye ni Makamu 
wa Rais (Kilimo) wa TCCIA tangu Mei 2013 mpaka sasa, mwanahisa na mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Kampuni 
ya Uwekezaji ya TCCIA na pia Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi. Bwana Kahungwa alikuwa Mwenyekiti wa TCCIA 
Mkoa wa Mwanza (Machi 2008 hadi Machi 2013). Hali kadhalika, alikuwa Makamu Mwenyekiti wa TCCIA Mkoa wa 
Mwanza (Machi 2001 hadi Machi 2008), Mjumbe wa Bodi ya CRDB Bank PLC kutoka mwaka 2001 hadi 2006, 
Mjumbe wa Kamati ya Fedha ya Kanisa la Africa Inland Church Tanzania (AICT) kutoka 1977 hadi 2014. Awali, alikuwa 
na nyadhifa kama vile Meneja Uhusiano wa Kampuni ya Pangea Minerals Ltd kutoka Julai 1999 hadi 2001, Mhasibu 
Mwandamizi - Pangea Minerals Ltd, Mhasibu Mwandamizi na Msimamizi wa Mikopo – Bodi ya Biashara ya Nje kutoka 
1992 hadi 1994. Pia alikuwa Mhasibu wa Bodi hiyo kutoka 1991 hadi 1992. 
Bwana Kahungwa ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na na Chuo cha Wakurugenzi 
Tanzania (IoDT).

BI. MAGDALENE NELSON ENOCK MKOCHA - MIAKA 67
Bi Mkocha ana shahada ya Sayansi katika Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam, 1979, na shahada ya Uzamili 
ya Sayansi katika Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine. 1988. Ana uzoefu wa kufanya kazi wa miaka 37. 
Kutoka Aprili 1979 hadi Juni 2002 aliajiriwa na Shirika la Kilimo na Chakula (NAFCO). Mwezi Julai 2002 alijiunga na 
Chama cha wafanyabiashara, wenye Viwanda na Kilimo Tanzania kama Afisa Mwandamizi wa Maendeleo wa TCCIA 
na Mkurugenzi wa Maendeleo ya Kilimo. Yeye ni mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni. Bi Mkocha ni 
mjumbe wa Bodi/Kamati zifuatazo:- Baraza la Kazi, Uchumi na Ustawi la Wizara ya Kazi, Bodi ya Nyama Tanzania, 
Kamati ya Taifa ya Usafi, Mwenyekiti wa Kamati ya Ushauri ya VETA na mjumbe wa Kamati ya Ufundi ya Ushauri ya 
Bodi ya Sukari Tanzania. 
Bi Mkocha ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania (IoDT).

BI MWANJAA SAID LYEZIA - MIAKA 45 
Bi. Lyezia Ana Shahada ya Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Fedha kutoka 
Chuo kikuu cha Mzumbe. Ana uzoefu wa miaka 16 katika kazi. Ameajiriwa na Chuo Kikuu cha Mzumbe katika Nyanja 
tofauti kuanzia mwaka 2005 kama Mhasibu Msaidizi, Kampasi ya Dar es Salaam kuanzia mwaka 2005 hadi 2007, 
Mhasibu Mwandamizi mwaka 2008 hadi 2010 na kisha Mhasibu wa Kampasi ya Dar es Salaam mwaka 2011 hadi 
Aprili, 2018. Kuanzia April 2018 hadi 2019 aliteuliwa kuwa Kaimu Mkurugenzi wa Fedha na baadaye kuteuliwa kuwa 
Mkurugenzi wa Fedha, nafasi ambayo anaitumikia hadi sasa 
Bi Lyezia ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania (IoDT).
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UCHAGUZI WA MJUMBE MMOJA MTAALAMU 

NATHAN EDWARD MNYAWAMI – MIAKA 53
Bwana Mnyawami ana Shahada ya Uchumi kutoka Chuo Kikuu cha Makerere, 1993 na Shahada ya Uzamili ya Uchumi 
kutoka Chuo kikuu cha Dar es Salaam, 2002. Bwana Mnyawami ana uzoefu wa miaka 20 katika kazi.  Kuanzia mwaka 
1994 hadi 2002, alikuwa ameajiriwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC) kama Mtakwimu chini ya Mkurugenzi 
wa Masoko na Uwekezaji. Oktoba, 2002 hadi 2015 alijiunga na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Mashirika ya Umma 
(PPF) kama Mratibu/ Meneja wa Mipango na Utafiti. Alijiunga tena na TPDC mwaka 2015 kama Mkurugenzi wa 
Mipango na Uwekezaji. 
Bwana Mnyawami ana uzoefu wa Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi mbalimbali. Na pia amesajiliwa na Chuo cha 
Wakurugenzi Tanzania (IoDT).

OSWALD M. URASSA – MIAKA 57 
Ana Shahada ya Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Biashata kutoka Chuo 
Kikuu cha Birmingham, Uingereza. Bwana Urassa ana uzoefu wa miaka 30 katika kazi. Kuanzia mwaka 1991 hadi 
1998 alikuwa ameajiriwa na Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) kama Mwalimu Msaidizi chini ya Mhadhiri 
Mwandamizi. Mwaka 1999 hadi 2007 alikuwa ameajiriwa na Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) kama Meneja wa 
Fedha na Uendeshaji. Mwaka 2007 hadi 2009 alikuwa ameajiriwa na Benki ya NMB kama  Mkuu wa Idara ya Hazina 
kabla ya kupandishwa cheo na kuwa Mkuu wa Idara ya Mahusiano ya Wawekezaji mwaka 2009 hadi 2010. Kwa sasa 
ameajiriwa na Tanzania Mortage Refinance Company Ltd (TMRC) kama Mkuu wa Idara ya Fedha kuanzia 2011. 
Bwana Urassa ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania 
(IoDT).

THOMAS ENOCK – MIAKA 37
Ana Shahada ya Biashara ya Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Fedha kutoka 
Chuo kikuu cha South Wales. Bwana Enock alikuwa ameajiriwa na BancABC kuanzia 2009 hadi 2015 kama Mdhibiriti 
wa Uendeshaji wa Shirika na Utwala kabla ya kupandishwa cheo na kuwa  Mkaguzi wa Ndani Desemba, 2011 hadi 
Julai, 2015. Kwa sasa ameajiriwa na Benki ya Mkombozi kama Mkuu wa Idara ya Mpango Mikakati na Maendeleo ya 
Biashara mwaka 2015 kabla ya kupandishwa cheo na kuwa Mkuu wa Idara ya Fedha Januari, 2020,, nafasi ambayo 
anaitumikia hadi sasa. 
Bwana Thomas amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania (IoDT).

UCHAGUZI WA WAJUMBE WATATU AMBAO NI WANAHISA

PROF. LUCIAN AMBROSE MSAMBICHAKA - MIAKA 78 
Prof. Msambichaka ana Shahada ya Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha Dar-s- Salaam, Shahada ya Uzamili na Uzamivu 
kutoka Chuo Kikuu cha   Leipzig Ujerumani. Prof. Msambichaka ni Mjumbe wa Bodi zifuatazo: Jumuiya ya Uchumi ya 
Kilimo Tanzania, Jumuiya ya Uchumi Tanzania na Utawala na Usimamizi wa Umma katika Jumuiya ya Afrika. Na pia ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Uwekezaji. Prof. Msambichaka amewahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi wa mashirika kadhaa 
ikiwepo Bodi ya Wakurugenzi ya Ngozi Morogoro, Taasisi ya Fedha ya Maendeleo ya Biashara, Mfuko wa Bima ya Afya 
ya Taifa, Chuo Kikuu cha Biashara Moshi (MUCCOBS), Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni  [BRELA], Mamlaka ya 
Maendeleo ya Bonde la Mto Rufiji (RUBADA), Chuo cha Ustawi wa Jamill na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC).

Prof. Msambichaka ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi 
Tanzania (IoDT).

BWANA JOSEPH MATANGA KAHUNGWA - MIAKA 57 
Bwana Kahungwa ana shahada ya Biashara katika masuala ya Uhasibu kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 1987, 
na shahada ya Uzamili katika Uongozi wa Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam, 2003. Pia yeye ni Makamu 
wa Rais (Kilimo) wa TCCIA tangu Mei 2013 mpaka sasa, mwanahisa na mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Kampuni 
ya Uwekezaji ya TCCIA na pia Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi. Bwana Kahungwa alikuwa Mwenyekiti wa TCCIA 
Mkoa wa Mwanza (Machi 2008 hadi Machi 2013). Hali kadhalika, alikuwa Makamu Mwenyekiti wa TCCIA Mkoa wa 
Mwanza (Machi 2001 hadi Machi 2008), Mjumbe wa Bodi ya CRDB Bank PLC kutoka mwaka 2001 hadi 2006, 
Mjumbe wa Kamati ya Fedha ya Kanisa la Africa Inland Church Tanzania (AICT) kutoka 1977 hadi 2014. Awali, alikuwa 
na nyadhifa kama vile Meneja Uhusiano wa Kampuni ya Pangea Minerals Ltd kutoka Julai 1999 hadi 2001, Mhasibu 
Mwandamizi - Pangea Minerals Ltd, Mhasibu Mwandamizi na Msimamizi wa Mikopo – Bodi ya Biashara ya Nje kutoka 
1992 hadi 1994. Pia alikuwa Mhasibu wa Bodi hiyo kutoka 1991 hadi 1992. 
Bwana Kahungwa ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na na Chuo cha Wakurugenzi 
Tanzania (IoDT).

BI. MAGDALENE NELSON ENOCK MKOCHA - MIAKA 67
Bi Mkocha ana shahada ya Sayansi katika Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam, 1979, na shahada ya Uzamili 
ya Sayansi katika Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine. 1988. Ana uzoefu wa kufanya kazi wa miaka 37. 
Kutoka Aprili 1979 hadi Juni 2002 aliajiriwa na Shirika la Kilimo na Chakula (NAFCO). Mwezi Julai 2002 alijiunga na 
Chama cha wafanyabiashara, wenye Viwanda na Kilimo Tanzania kama Afisa Mwandamizi wa Maendeleo wa TCCIA 
na Mkurugenzi wa Maendeleo ya Kilimo. Yeye ni mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Athari za Kampuni. Bi Mkocha ni 
mjumbe wa Bodi/Kamati zifuatazo:- Baraza la Kazi, Uchumi na Ustawi la Wizara ya Kazi, Bodi ya Nyama Tanzania, 
Kamati ya Taifa ya Usafi, Mwenyekiti wa Kamati ya Ushauri ya VETA na mjumbe wa Kamati ya Ufundi ya Ushauri ya 
Bodi ya Sukari Tanzania. 
Bi Mkocha ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania (IoDT).

BI MWANJAA SAID LYEZIA - MIAKA 45 
Bi. Lyezia Ana Shahada ya Biashara kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamili ya Fedha kutoka 
Chuo kikuu cha Mzumbe. Ana uzoefu wa miaka 16 katika kazi. Ameajiriwa na Chuo Kikuu cha Mzumbe katika Nyanja 
tofauti kuanzia mwaka 2005 kama Mhasibu Msaidizi, Kampasi ya Dar es Salaam kuanzia mwaka 2005 hadi 2007, 
Mhasibu Mwandamizi mwaka 2008 hadi 2010 na kisha Mhasibu wa Kampasi ya Dar es Salaam mwaka 2011 hadi 
Aprili, 2018. Kuanzia April 2018 hadi 2019 aliteuliwa kuwa Kaimu Mkurugenzi wa Fedha na baadaye kuteuliwa kuwa 
Mkurugenzi wa Fedha, nafasi ambayo anaitumikia hadi sasa 
Bi Lyezia ana uzoefu Zaidi ya miaka 10 kwenye Bodi. Na pia amesajiliwa na Chuo cha Wakurugenzi Tanzania (IoDT).
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